gnunet 0.8.0a - en to vi translation catalogue (1008 entries)

en: 	 Enter choice (default is %c):
vi: 	 Nhập sự chọn (mặc định là %c):

en: 	Descend? (y/n/?)
vi: 	Giảm dần ? (c/k?)

en: 	Enter floating point (type '%s' for default value %f):
vi: 	Nhập chấm động (gõ « %s » cho giá trị mặc định %f):

en: 	Enter string (type '%s' for default value `%s'):
vi: 	Nhập chuỗi (gõ « %s » cho giá trị mặc định « %s »):

en: 	Enter unsigned integer in interval [%llu,%llu] (type '%s' for default value %llu):
vi: 	Nhập số nguyên không có dấu trong khoảng [%llu,%llu] (gõ « %s » cho giá trị mặc định %llu):

en: 	Enter yes (%s), no (%s) or help (%s):
vi: 	Nhập có (%s), không (%s) hoặc trợ giúp (%s):

en: 	Possible choices:
vi: 	Lựa chọn có thể:

en: 	Rating (after update): %d
vi: 	Đánh giá (sau khi cập nhật): %d

en: 	Unknown namespace `%s'
vi: 	Không rõ miền tên « %s »

en: 	Use single space prefix to avoid conflicts with hotkeys!
vi: 	Hãy dùng tiền tố một dấu cách để tránh xung đột với phím nóng.

en: 	max      %llums
vi: 	đại      %llu mg

en: 	max      %u
vi: 	đại      %u

en: 	mean     %8.4f
vi: 	t.bình     %8.4f

en: 	mean     %8.4fms
vi: 	trung bình     %8.4f mg

en: 	min      %llums
vi: 	tiểu      %llu mg

en: 	min      %u
vi: 	tiểu      %u

en: 	variance %8.4f
vi: 	ph.sai %8.4f

en: 	variance %8.4fms
vi: 	phương sai %8.4f mg

en: 
    %d out of %d peers contacted successfully (%d times transport unavailable).
vi: 
    Đã liên lạc thành công với %d trên %d đồng đẳng (truyền tải không sẵn sàng %d lần).

en: 
    Contacting `%s'.
vi: 
    Đang liên lạc với « %s ».

en: 
    Did not receive the message from gnunetd. Is gnunetd running?
vi: 
    Không nhận được thông báo từ gnunetd. Trình nền gnunetd đang chạy không?

en: 
    End of configuration.
vi: 
    Kết thúc cấu hình.

en: 
    Error unindexing file: %s
vi: 
    Gặp lỗi khi bỏ chỉ mục tập tin: %s

en: 
    Error uploading file: %s
vi: 
    Gặp lỗi khi tải lên tập tin: %s

en: 
    Failed to receive reply from gnunetd.
vi: 
    Không nhận được đáp ứng từ gnunetd.

en: 
    Invalid entry, try again (use '?' for help):
vi: 
    Dữ liệu nhập sai. Hãy thử lại (dùng « ? » để xem trợ giúp):

en: 
    Press any key to continue
vi: 
    Hãy bấm bất cứ phím nào để tiếp tục.

en: 
    Unexpected event: %d
vi: 
    Gặp sự kiện bất thường: %d

en: 
    Unindexing of `%s' complete, %llu bytes took %llu seconds (%8.3f KiB/s).
vi: 
    Hoàn thành bỏ chỉ mục của « %s », %llu byte sau %llu giây (%8.3f KiB/giây).

en: 
    Upload aborted.
vi: 
    Tải lên bị hủy bỏ.

en: 
    Your configuration changes were NOT saved.
vi: 
    CHƯA lưu các thay đổi trong cấu hình.

en:  Connection failed
vi:  Lỗi kết nối

en:  Connection failed (bug?)
vi:  Không kết nối được (lỗi ?)

en:  Transport %d is not being tested
vi:  Truyền tải %d không đang thử

en:  days
vi:  ngày

en: # Any-Blocks
vi: # Khối bất kỳ

en: # DBlocks
vi: # Khối D

en: # Foreign advertisements forwarded
vi: # Các quảng cáo ngoại được chuyển tiếp

en: # HELLOs downloaded via http
vi: # các HELLO tải xuống qua HTTP

en: # HTTP GET issued
vi: # Tín hiệu HTTP GET được gửi

en: # HTTP GET received
vi: # Tín hiệu HTTP GET được nhận

en: # HTTP PUT issued
vi: # Tín hiệu HTTP PUT được gửi

en: # HTTP PUT received
vi: # Tín hiệu HTTP PUT được nhận

en: # HTTP connect calls
vi: # các cuộc gọi HTTP connect (kết nối)

en: # HTTP curl receive callbacks
vi: # các cuộc gọi ngược HTTP curl receive (hàm curl nhận)

en: # HTTP curl send callbacks
vi: # các cuộc gọi ngược HTTP curl send (hàm curl gửi)

en: # HTTP mhd access callbacks
vi: # các cuộc gọi ngược HTTP mhd access (hàm mhd truy cập)

en: # HTTP mhd close callbacks
vi: # các cuộc gọi ngược HTTP mhd close (hàm mhd đóng)

en: # HTTP mhd read callbacks
vi: # các cuộc gọi ngược HTTP mhd read (hàm mhd đọc)

en: # HTTP select calls
vi: # các cuộc gọi HTTP select (lựa chọn)

en: # HTTP send calls
vi: # các cuộc gọi HTTP send (gửi)

en: # KBlocks
vi: # Khối K

en: # KNBlocks
vi: # Khối KN

en: # NBlocks
vi: # Khối N

en: # OnDemand-Blocks
vi: # Khối theo yêu cầu

en: # PING messages created
vi: # các thông báo PING được tạo

en: # Peer advertisements confirmed via PONG
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng được xác nhận qua PONG

en: # Peer advertisements discarded due to load
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng bị hủy do trọng tải

en: # Peer advertisements for unsupported transport
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng cho truyền tải không được hỗ trợ

en: # Peer advertisements not confirmed due to lack of self ad
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng không được xác nhận do không tự quảng cáo

en: # Peer advertisements not confirmed due to ping busy
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng không được xác nhận do ping đang bận

en: # Peer advertisements not confirmed due to send error
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng không được xác nhận do lỗi gửi

en: # Peer advertisements of type NAT received
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng kiểu NAT được nhận

en: # Peer advertisements received
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng được nhận

en: # Peer advertisements updating earlier HELLOs
vi: # Các quảng cáo đồng đẳng cập nhật tin hiệu HELLO trước

en: # SBlocks
vi: # Khối S

en: # Self advertisments transmitted
vi: # Các tự quảng cáo được truyền

en: # UDP connections (right now)
vi: # các kết nối UDP (lúc này)

en: # Unknown-Blocks
vi: # Khối không rõ

en: # anonymity larger than one
vi: # nặc danh >1

en: # anonymity one
vi: # nặc danh 1

en: # average connection lifetime (in ms)
vi: # thời gian trung bình còn kết nối (theo miligiây)

en: # blocks fetched for migration
vi: # các khối được lấy để nâng cấp

en: # blocks injected for migration
vi: # các khối được phun vào để nâng cấp

en: # blocks migrated
vi: # các khối được nâng cấp

en: # blocks pushed into DHT
vi: # các khối được đẩy vào DHT

en: # bloom filter false positives
vi: # các dương giả của bộ lọc bloom

en: # bytes allowed in datastore
vi: # các byte được phép trong kho dữ liệu

en: # bytes decrypted
vi: # các byte đã giải mã

en: # bytes dropped by HTTP (outgoing)
vi: # các byte loại bỏ bởi HTTP (đi ra)

en: # bytes dropped by SMTP (outgoing)
vi: # các byte loại đi bởi SMTP (đi ra)

en: # bytes dropped by TCP (outgoing)
vi: # các byte loại đi bởi TCP (đi ra)

en: # bytes dropped by UDP (outgoing)
vi: # các byte loại bỏ bởi UDP (đi ra)

en: # bytes encrypted
vi: # các byte đã mã hoá

en: # bytes in datastore
vi: # các byte trong kho dữ liệu

en: # bytes in dstore
vi: # các byte trong kho dữ liệu

en: # bytes noise sent
vi: # các byte nhiễu được gửi

en: # bytes of noise received
vi: # các byte nhiễu được nhận

en: # bytes of outgoing messages dropped
vi: # các byte thông báo gửi đi bị loại bỏ

en: # bytes received
vi: # các byte được nhận

en: # bytes received in plaintext of type %d
vi: # các byte nhập thô kiểu %d được nhận

en: # bytes received of type %d
vi: # các byte kiểu %d được nhận

en: # bytes received via HTTP
vi: # các byte đã nhận qua HTTP

en: # bytes received via SMTP
vi: # các byte đã nhận qua SMTP

en: # bytes received via TCP
vi: # các byte đã nhận qua TCP

en: # bytes received via UDP
vi: # các byte đã nhận qua UDP

en: # bytes sent via HTTP
vi: # các byte đã gửi qua HTTP

en: # bytes sent via SMTP
vi: # các byte đã gửi qua SMTP

en: # bytes sent via TCP
vi: # các byte đã gừi qua TCP

en: # bytes sent via UDP
vi: # các byte đã gửi qua UDP

en: # bytes transmitted
vi: # các byte được gửi

en: # bytes transmitted of type %d
vi: # các byte kiểu %d được gửi

en: # conn. shutdown: other peer requested it
vi: # kết nối bị ngắt: theo yêu cầu của đồng đẳng khác

en: # conn. shutdown: other peer sent too much
vi: # kết nối bị ngắt: đồng đẳng khác đã gửi quá nhiều

en: # conn. shutdown: other peer timed out
vi: # kết nối bị ngắt: đồng đẳng khác quá hạn

en: # conn. shutdown: timed out during connect
vi: # kết nối bị ngắt: quá hạn trong khi thiết lập kết nối

en: # conn. shutdown: we lacked bandwidth
vi: # kết nối bị ngắt: không đủ băng thông.

en: # connections closed (HANGUP sent)
vi: # các kết nối bị đóng (gửi tín hiệu ngừng nói HANGUP)

en: # connections closed (transport issue)
vi: # các kết nối bị đóng (vấn đề truyền tải)

en: # dht connections
vi: # các kết nối dht

en: # dht discovery messages received
vi: # các thông báo phát hiện dht được nhận

en: # dht discovery messages sent
vi: # các thông báo phát hiện dht được gửi

en: # dht get requests received
vi: # các yêu cầu get (lấy) dht được nhận

en: # dht put requests received
vi: # các yêu cầu put (gửi) dht được nhận

en: # dht replies routed
vi: # các đáp ứng dht được định tuyến

en: # dht requests routed
vi: # các yêu cầu dht được định tuyến

en: # dht results received
vi: # các kết quả dht được nhận

en: # dht route host lookups performed
vi: # các việc tra tìm đường tới máy dht được làm

en: # distinct interned peer IDs in pid table
vi: # các mã số đồng đẳng bị giam giữ riêng biệt trong bảng PID

en: # encrypted PING messages received
vi: # các thông báo PING đã mật mã được nhận

en: # encrypted PING messages sent
vi: # các thông báo PING đã mật mã được gửi

en: # encrypted PONG messages received
vi: # các thông báo PONG đã mật mã được nhận

en: # encrypted PONG messages sent
vi: # các thông báo PONG đã mật mã được gửi

en: # expire in 1 month
vi: # hết hạn trong 1 tháng

en: # expire in 1 week
vi: # hết hạn trong 1 tuần

en: # expire in 1h
vi: # hết hạn trong 1 giờ

en: # expire in 24h
vi: # hết hạn trong 24 giờ

en: # expired
vi: # đã hết hạn

en: # fragments discarded
vi: # các mảnh bị loại bỏ

en: # gap client queries received
vi: # các yêu cầu khách lỗ hổng được nhận

en: # gap client requests injected
vi: # các yêu cầu máy/trình khách lỗ hổng được phun vào

en: # gap client requests tracked
vi: # các yêu cầu máy/trình khách lỗ hổng được theo dõi

en: # gap content found locally
vi: # nội dung lỗ hổng được tìm cục bộ

en: # gap content total planned
vi: # tổng số nội dung lỗ hổng dự định

en: # gap content total received
vi: # tổng số nội dung lỗ hổng được nhận

en: # gap queries dropped (redundant)
vi: # các truy vấn lỗ hổng bị bỏ (thừa)

en: # gap queries dropped (table full)
vi: # các truy vấn lỗ hổng bị bỏ (bảng đầy)

en: # gap queries refreshed existing record
vi: # các truy vấn lỗ hổng đã cập nhật mục ghi đã có

en: # gap queries routed
vi: # các truy vấn lỗ hổng được định tuyến

en: # gap query bloomfilter resizing updates
vi: # các bản cập nhật thay đổi kích cỡ bộ lọc bloomfilter truy vấn lỗ hổng

en: # gap replies sent to clients
vi: # các đáp ứng lỗ hổng được gửi cho trình/máy khách

en: # gap requests dropped due to load
vi: # các yêu cầu lỗ hổng bị bỏ do trọng tải

en: # gap requests total received
vi: # tổng số yêu cầu lỗ hổng được nhận

en: # gap requests total sent
vi: # tổng số yêu cầu lỗ hổng được gửi

en: # gap routes succeeded
vi: # tổng số định tuyến lỗ hổng thành công

en: # gap total trust awarded
vi: # tổng số tin cậy lỗ hổng được cấp

en: # hostlist HELLOs returned
vi: # các lời chào mừng HELLO danh sách máy được trả về

en: # hostlist bytes returned
vi: # các byte danh sách máy được trả về

en: # hostlist requests received
vi: # các yêu cầu danh sách máy được nhận

en: # max bytes allowed in dstore
vi: # các byte được phép trong kho dữ liệu dstore

en: # messages defragmented
vi: # các thông báo được chắp liền

en: # messages fragmented
vi: # các thông báo bị tế phân

en: # no anonymity
vi: # nặc danh 0

en: # of connected peers
vi: # của các đồng đẳng đã kết nối

en: # on-demand fetches for migration
vi: # các lần lấy theo yêu cầu để nâng cấp

en: # outgoing messages dropped
vi: # các thông báo gửi đi bị loại bỏ

en: # plaintext PING messages sent
vi: # các thông báo PING nhập thô được gửi

en: # plaintext PONG messages received
vi: # các thông báo PONG nhập thô được nhận

en: # plaintext PONG messages sent
vi: # các thông báo PONG nhập thô được gửi

en: # plaintext PONG transmissions failed
vi: # các sự truyền PONG bị lỗi

en: # plibc handles
vi: # các bộ xử lý plibc

en: # priority larger than one
vi: # ưu tiên >1

en: # priority one
vi: # ưu tiên 1

en: # requests filtered by bloom filter
vi: # các yêu cầu được lọc theo bộ lọc bloom

en: # session keys accepted
vi: # các khoá phiên chạy được chấp nhận

en: # session keys rejected
vi: # các khoá phiên chạy bị từ chối

en: # session keys sent
vi: # các khoá phiên chạy được gửi

en: # sessions established
vi: # các phiên chạy được thiết lập

en: # total RC of interned peer IDs in pid table
vi: # tổng số RC của mã số đồng đẳng bị giam giữ trong bảng PID

en: # total bytes per second receive limit
vi: # giới hạn nhận tổng số byte mỗi giây

en: # total bytes per second send limit
vi: # giới hạn tổng số byte mỗi giây

en: # total number of bytes we are currently allowed to send
vi: # tổng số byte hiện thời được phép gửi

en: # total number of bytes we were allowed to send but did not
vi: # tổng số byte được phép gửi mà chưa

en: # total number of bytes we were allowed to sent
vi: # tổng số byte được phép gửi

en: # total number of messages in send buffers
vi: # tổng số thông báo trong bộ đệm gửi

en: # transports switched to stream transport
vi: # các truyền tải được chuyển sang truyền tải luồng

en: # trust earned
vi: # độ tin cậy giành được

en: # trust spent
vi: # độ tin cậy được tiêu phí

en: # zero priority
vi: # ưu tiên 0

en: % of allowed cpu load
vi: % trọng tải CPU được phép

en: % of allowed io load
vi: % trọng tải V/R được phép

en: % of allowed network load (down)
vi: % trọng tải mạng được phép (không chạy)

en: % of allowed network load (up)
vi: % trọng tải mạng được phép (chạy)

en: %16llu of %16llu bytes inserted (estimating %6s to completion) - %s
vi: đã chèn %16llu trên %16llu byte (sẽ hoàn thành trong khoảng %6s giây) - %s

en: %16llu of %16llu bytes unindexed (estimating %llu seconds to completion)
vi: Đã bỏ chỉ mục %16llu trên %16llu byte (sẽ hoàn thành sau khoảng %llu giây)

en: %d files found in directory.
vi: Tìm thấy %d tập tin trong thư mục.

en: %s failed at %s:%d: `%s'
vi: %s bị lỗi tại %s:%d: « %s »

en: %s failed for url `%s' and post-data `%s' at %s:%d: `%s'
vi: %s bị lỗi đối với địa chỉ URL « %s » và dữ liệu cuối « %s » tại %s:%d: « %s »

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không được phép -- %c

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- %c

en: %s: option `%c%s' does not allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » là mơ hồ

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » cần thiết đối số

en: %s: option `--%s' does not allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' does not allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » là mơ hồ

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần thiết đối số -- %c

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %s:%d - RPC %s:%p could not be registered: another callback is already using this name (%p)
vi: %s:%d - RPC %s:%p không đăng ký được: một cuộc gọi ngược lại khác đang dùng tên này (%p)

en: %s:%d - async RPC %s:%p could not be unregistered: not found
vi: %s:%d - RPC không đồng bộ %s:%p không hủy đăng ký được: không tìm thấy

en: (unknown connection)
vi: (không rõ kết nối)

en: <%s> said using an unknown message type: %s
vi: <%s> đã nói bằng một kiểu tin nhẳn không rõ : %s

en: =	Error reading directory.
vi: =	Lỗi đọc thư mục.

en: ==> Directory `%s':
vi: ==> Thư mục « %s »:

en: ADMIN
vi: QUẢN TRỊ

en: ALL
vi: TẤT CẢ

en: Abort
vi: Hủy

en: Abort
vi: Hủy bỏ

en: Aborted.
vi: Bị hủy bỏ.

en: Advertising my transport %d to selected peers.
vi: Đang quảng cáo truyền tải %d của mình tới các đồng đẳng đã chọn.

en: Allow migrating content to this peer.
vi: Cho phép nâng cấp nội dung lên máy này.

en: Announcing ourselves pointless: no other peers are known to us so far.
vi: Không có nghĩa khi tự thông báo : chưa biết đồng đẳng khác.

en: Application aborted.
vi: Ứng dụng bị hủy bỏ.

en: Application module `%s' already initialized!
vi: Mô-đun ứng dụng « %s » đã được sở khởi.

en: Applications
vi: Ứng dụng

en: Arguments mandatory for long options are also mandatory for short options.
vi: Mọi đối số bắt buộc phải sử dụng với tùy chọn dài cũng bắt buộc với tùy chọn ngắn.

en: As which group should gnunetd be run?
vi: gnunetd nên chạy như nhóm nào?

en: As which user should gnunetd be run?
vi: Trình nền gnunetd nên chạy với tư cách người dùng nào?

en: As which user should gnunetd run?
vi: gnunetd nên chạy dưới người dùng nào?

en: Automatically share a directory.
vi: Tự động chia sẻ một thư mục.

en: Availability test failed for `%s' at %s:%d.
vi: Lỗi kiểm tra tình trạng sẵn sàng cho « %s » tại %s:%d.

en: Available transport(s): %s
vi: Các truyền tải sẵn sàng: %s

en: BULK
vi: HÀNG LOẠT

en: Back
vi: Lùi

en: Bandwidth configuration: download
vi: Cấu hình dải thông: tải xuống

en: Bandwidth configuration: upload
vi: Cấu hình dải thông: tải lên

en: Basic bandwidth limitation (YES) means simply that the bandwidth limits specified apply to GNUnet and only to GNUnet.  If set to YES, you simply specify the maximum bandwidth (upstream and downstream) that GNUnet is allowed to use and GNUnet will stick to those limitations.  This is useful if your overall bandwidth is so large that the limit is mostly used to ensure that enough capacity is left for other applications.  Even if you want to dedicate your entire connection to GNUnet you should not set the limits to values higher than what you have since GNUnet uses those limits to determine for example the number of connections to establish (and it would be inefficient if that computation yields a number that is far too high).  
    
    While basic bandwidth limitation is simple and always works, there are some situations where it is not perfect.  Suppose you are running another application which performs a larger download. During that particular time, it would be nice if GNUnet would throttle its bandwidth consumption (automatically) and resume using more bandwidth after the download is complete.  This is obviously advanced magic since GNUnet will have to monitor the behavior of other applications. Another scenario is a monthly cap on bandwidth imposed by your ISP, which you would want to ensure is obeyed.  Here, you may want GNUnet to monitor the traffic from other applications to ensure that the combined long-term traffic is within the pre-set bounds.  Note that you should probably not set the bounds tightly since GNUnet may observe that the bounds are about to be broken but would be unable to stop other applications from continuing to use bandwidth.
    
    If either of these two scenarios applies, set BASICLIMITING to NO. Then set the bandwidth limits to the COMBINED amount of traffic that is acceptable for both GNUnet and other applications.  GNUnet will then immediately throttle bandwidth consumption if the short-term average is above the limit, and it will also try to ensure that the long-term average is below the limit.  Note however that using NO can have the effect of GNUnet (almost) ceasing operations after other applications perform high-volume downloads that are beyond the defined limits.  GNUnet would reduce consumption until the long-term limits are again within bounds.
    
    NO only works on platforms where GNUnet can monitor the amount of traffic that the local host puts out on the network.  This is only implemented for Linux and Win32.  In order for the code to work, GNUnet needs to know the specific network interface that is used for the external connection (after all, the amount of traffic on loopback or on the LAN should never be counted since it is irrelevant).
vi: Giới hạn băng thông cơ bản (YES) có nghĩa đơn giản là mỗi giới hạn băng thông đưa ra chỉ áp dụng cho GNUnet. Nếu đặt thành YES (có) thì bạn đơn giản chỉ ghi rõ băng thông tối đa (dòng ra và dòng vào) cho phép GNUnet dùng, và GNUnet sẽ tuân theo những giới hạn đó. Có ích nếu băng thông toàn bộ lớn quá đến mức là giới hạn thường dùng để đảm bảo đủ khả năng còn lại cho các ứng dụng khác. Thậm chí nếu bạn muốn dành kết nối hoàn toàn cho GNUnet, không nên đặt giới hạn thành giá trị cao hơn khả năng, vì GNUnet dùng giới hạn đó để quyết định, ví dụ, số các kết nối nên thiết lập (không có hiệu quả nếu phép tính có kết quả là quá lớn).
    
    Dù chức năng hạn chế băng thông cơ bản vẫn đơn giản và lúc nào cũng hoạt động được, trong một số trường hợp nào đó nó không phải hoàn toàn. Giả sử bạn đang chạy một ứng dụng khác mà thực hiện một công việc tải xuống lớn hơn. Trong khi làm công việc đó, có ích nếu GNUnet giảm tiêu thụ băng thông (một cách tự động), cũng tăng lại một khi công việc tải xuống đó đã chạy xong. Chức năng này thực sự phức tạp, vì GNUnet phải theo dõi ứng xử của các ứng dụng khác. Một trường hợp khác là một ngưỡng băng thông hàng tháng được nhà cung cấp dịch vụ Internet (ISP) điều khiển: bạn muốn đảm bảo tuân theo nó. Trong trường hợp đó, bạn có thể muốn theo dõi tải cho mạng từ các ứng dụng khác để đảm bảo rằng tổng số tải trọng lâu dài nằm dưới ngưỡng định sẵn. Ghi chú rằng không nên đặt ngưỡng quá chặt chẽ vì GNUnet có thể phát hiện ngưỡng sắp bị vượt quá nhưng không thể ngăn cản ứng dụng khác tiếp tục chiếm băng thông.
    
    Nếu có một của hai trường hợp này, hãy đặt BASICLIMITING thành NO (không). Sau đó thì đặt giới hạn băng thông thành TỔNG SỐ tải trọng thoả đáng cho cả hai GNUnet và ứng dụng khác. GNUnet thì giảm ngay tiêu thụ băng thông nếu trung bình ngắn kỳ hơn giới hạn, nó cũng thử đảm bảo rằng trung bình lâu dài dưới giới hạn. Tuy nhiên, ghi chú rằng việc đặt NO (không) có kết quả có thể là GNUnet gần dừng hoạt động sau khi ứng dụng khác chạy công việc lớn mà vượt quá giới hạn đã xác định. Lúc đó, GNUnet sẽ giảm tiêu thụ đến khi giới hạn lâu dài lại nằm trong phạm vi đưa ra.
    
    Giá trị NO chỉ hoạt động được trên nền tảng thích hợp với GNUnet theo dõi tải cho mạng được máy cục bộ gửi. Chức năng này chỉ được thực hiện cho Linux và Win32. Để mà mã hoạt động được, GNUnet cần biết giao diện mạng dứt khoát dùng cho kết nối bên ngoài (thôi, lượng tải trọng trên mạch nội bộ hay LAN không bao giờ nên được đếm vì nó không thích đáng).

en: Because the file `%s' has been unavailable for 3 days it got removed from your share.  Please unindex files before deleting them as the index now contains invalid references!
vi: Vì không có tập tin « %s » trong 3 ngày nên đã xóa nó khỏi chia sẻ của bạn. Xin hãy bỏ chỉ mục các tập tin trước khi xoá chúng vì chỉ mục hiện thời chứa các tham chiếu sai.

en: Bootstrap data obtained from `%s' is invalid.
vi: Sai dữ liệu nạp và khởi động được lấy từ « %s ».

en: Bootstrapping using `%s'.
vi: Đang nạp và khởi động dùng « %s ».

en: CHK URI not allowed for search.
vi: Không cho phép địa chỉ URI CHK khi tìm kiếm.

en: Can only display one option per invocation.
vi: Chỉ có thể hiển thị một tùy chọn trong mỗi cuộc gọi.

en: Can only set one option per invocation.
vi: Chỉ có thể đặt một tùy chọn trong mỗi cuộc gọi.

en: Can't access the service
vi: Không thể truy cập đến dịch vụ

en: Can't create semaphore: %i
vi: Không thể tạo cờ hiệu : %i

en: Can't create service
vi: Không thể tạo dịch vụ

en: Can't delete the service
vi: Không thể xoá dịch vụ

en: Can't open Service Control Manager
vi: Không thể mở Bộ Quản lý Điều khiển Dịch vụ

en: Cancel
vi: Thôi

en: Cannot add route IPv6 address for gnu%s because %s
vi: Không thể thêm địa chỉ IPv6 của đường cho gnu%s do %s

en: Cannot change user/group to `%s': %s
vi: Không thể thay đổi người dùng/nhóm thành « %s »: %s

en: Cannot connect to %s:%u: %s
vi: Không thể kết nối tới %s:%u: %s

en: Cannot create PING, table full. Try increasing MAX_PING_PONG.
vi: Không tạo được PING, bảng đầy. Hãy thử tăng MAX_PING_PONG.

en: Cannot encrypt sessionkey, peer `%s' not known!
vi: Không thể mã hoá khoá phiên chạy, không rõ đồng đẳng « %s ».

en: Cannot extract metadata from a URI!
vi: Không thể trích siêu dữ liệu ra một địa chỉ URI.

en: Cannot get interface index for gnu%d because %s
vi: Không thể lấy chủ mục giao diện cho gnu%d do %s

en: Cannot get size of file `%s'
vi: Không thể lấy kích cỡ của tập tin « %s »

en: Cannot get socket flags for gnu%d because %s
vi: Không thể lấy các cờ ổ cắm cho gnu%d do %s

en: Cannot hash `%s'.
vi: Không thể tạo mẫu duy nhất đại diện cho « %s ».

en: Cannot obtain information about user `%s': %s
vi: Không thể lấy thông tin về người dùng « %s »: %s

en: Cannot open file `%s': `%s'
vi: Không thể mở tập tin « %s »: « %s »

en: Cannot query the CPU usage (Win 9x)
vi: Không hỏi được sự sử dụng CPU (Windows 9x).

en: Cannot query the CPU usage (Windows NT).
vi: Không hỏi được sự sử dụng CPU (Windows NT).

en: Cannot set MTU for gnu%d because %s
vi: Không thể đặt MTU cho gnu%d do %s

en: Cannot set interface IPv6 address for gnu%d because %s
vi: Không thể đặt địa chỉ IPv6 của giao diện cho gnu%d do %s

en: Cannot set socket flags for gnu%d because %s
vi: Không thể đặt các cờ ổ cắm cho gnu%d do %s

en: Cannot set tunnel name to %s because of %s
vi: không thể đặt tên đường hầm thành %s do %s

en: Cannot write to the registry
vi: Không thể ghi vào sổ đăng ký

en: Changed username to `%s'.
vi: Đã thay đổi tên người dùng thành « %s ».

en: Choose the network interface that connects your computer to the internet from the list below.
vi: Chọn giao diện mạng kết nối máy tính tới Internet từ danh sách dưới đây.

en: Collecting file identifiers disabled.
vi: Chức năng thu thập các đồ nhận diện tập tin đã bị tắt.

en: Collection stopped.
vi: Thu thập bị dừng.

en: Command `%s' failed with error code %u
vi: Câu lệnh « %s » đã thất bại với mã lỗi %u

en: Command `%s' requires an argument (`%s').
vi: Câu lệnh « %s » cần đến một đối số (« %s »).

en: Command `%s' requires two arguments (`%s' and `%s').
vi: Câu lệnh « %s » cần đến hai đối số (« %s » và « %s »).

en: Completed datastore conversion.
vi: Hoàn tất chuyển đổi kho dữ liệu.

en: Configuration changed. Save?
vi: Cấu hình bị thay đổi. Lưu ?

en: Configuration does not satisfy constraints of configuration specification file `%s'!
vi: Cấu hình không thỏa mãn các ràng buộc của tập tin đặc tả cấu hình « %s ».

en: Configuration file `%s' written.
vi: Tập tin cấu hình « %s » đã được ghi.

en: Configuration file that specifies the MySQL username and password
vi: Tập tin cấu hình mà ghi rõ tên người dùng và mật khẩu MySQL

en: Configuration of the MySQL database
vi: Cấu hình của cơ sở dữ liệu MySQL

en: Configuration or GNUnet version changed.  You need to run `%s'!
vi: Cấu hình hoặc phiên bản GNUnet bị thay đổi.  Người dùng cần chạy « %s ».

en: Configuration saved.
vi: Cấu hình đã được lưu.

en: Configuration unchanged, no need to save.
vi: Cấu hình chưa thay đổi thì không cần lưu lại.

en: Configuration value '%llu' for '%s' in section '%s' is out of legal bounds [%llu,%llu]
vi: Giá tri cấu hình « %llu » cho « %s » trong phần « %s » ở ngoại phạm vi được phép [%llu,%llu]

en: Configuration value '%s' for '%s' in section '%s' is not in set of legal choices
vi: Giá trị cấu hình « %s » cho « %s » trong phần « %s » không phải nằm trong tập hợp các sự chọn được phép

en: Configuration value '%s' for '%s' in section '%s' should be a number
vi: Giá trị cấu hình « %s » cho « %s » trong phần « %s » nên là con số

en: Configuration value `%s' under [MODULES] for `%s' is invalid!
vi: Sai giá trị cấu hình « %s » dưới [MÔ-ĐUN] cho « %s ».

en: Configuration was unchanged, no need to save.
vi: Cấu hình chưa thay đổi thì không cần lưu lại.

en: Configured tunnel name to %s
vi: Tên đường hầm đã được cấu hình thành %s

en: Connecting nodes in 2d torus topology: %u rows %u columns
vi: Đang kết nối các điểm nút theo địa hình học hình xuyến hai chiều: %u hàng, %u cột

en: Converting peer address to string failed, transport type %d not supported
vi: Lỗi chuyển đổi địa chỉ đồng đẳng sang chuỗi, kiểu truyền tải %d không được hỗ trợ

en: Core initialization failed.
vi: Lỗi sơ khởi lõi.

en: Could not access `%s': %s
vi: Không thể truy cập đến « %s »: %s

en: Could not access gnunet-directory file `%s'
vi: Không thể truy cập đến tập tin gnunet-directory « %s »

en: Could not access namespace `%s' (does not exist?).
vi: Không thể truy cập đến không gian tên « %s » (không tồn tại ?).

en: Could not access namespace information.
vi: Không thể truy cập đến thông tin về không gian tên.

en: Could not create any HELLO for myself (have transports `%s')!
vi: Không thể tạo tín hiệu HELLO nào cho mình (có truyền tải « %s »).

en: Could not create namespace.
vi: Không thể tạo miền tên.

en: Could not find '%s%s' method in library `%s'.
vi: Không tìm thấy phương pháp « %s%s » trong thư viện « %s ».

en: Could not find IP of host `%s': %s
vi: Không tìm thấy địa chỉ IP của máy « %s »: %s

en: Could not find an IP address for interface `%s'.
vi: Không tìm thấy một địa chỉ IP cho giao diện « %s ».

en: Could not find interface `%s' using `%s', trying to find another interface.
vi: Không tìm thấy giao diện « %s » trong « %s », đang thử tìm giao diện khác.

en: Could not get address of peer `%s'.
vi: Không thể lấy địa chỉ của đồng đẳng « %s ».

en: Could not load transport plugin `%s'
vi: Không thể nạp phần bổ sung truyền tải « %s »

en: Could not match PONG against any PING. Try increasing MAX_PING_PONG constant.
vi: Không tương ứng được PONG đối với bất kỳ PING. Hãy thử tăng hằng số MAX_PING_PONG.

en: Could not obtain IP for interface `%s' using `%s'.
vi: Không thể lấy địa chỉ IP cho giao diện « %s », dùng « %s ».

en: Could not open logfile `%s': %s
vi: Lỗi mở tập tin theo dõi « %s »: %s

en: Could not properly shutdown application `%s'.
vi: Không thể tắt đúng ứng dụng « %s ».

en: Could not properly unload service `%s'!
vi: Không thể hủy nạp đúng dịch vụ « %s ».

en: Could not read friends list `%s'
vi: Không thể đọc danh sách bạn bè « %s »

en: Could not release %p: service not loaded
vi: Không thể giải phóng %p: chưa nạp dịch vụ

en: Could not rename file `%s' to `%s': file exists
vi: Không thể thay đổi tên tập tin « %s » thành « %s »: tập tin đã có

en: Could not resolve `%s' (%s): %s
vi: Không thể giải quyết « %s » (%s): %s

en: Could not resolve `%s' to determine our IP address: %s
vi: Không thể giải quyết « %s » để quyết định địa chỉ IP của chúng ta: %s

en: Could not send HELLO+PING, ping buffer full.
vi: Không gửi được tín hiệu HELLO+PING, đầy bộ đệm ping.

en: Could not shutdown `%s': application not loaded
vi: Không thể tắt « %s »: chưa nạp ứng dụng

en: Could not shutdown application `%s': not initialized
vi: Không thể tắt ứng dụng « %s »: chưa được sơ khởi

en: Could not write the tunnelled IP to the OS... Did to setup a tunnel?
vi: Không thể ghi vào HĐH địa chỉ IP theo đường hầm... Đã làm để thiết lập một đường hầm ?

en: Create new pseudonyms, delete pseudonyms or list existing pseudonyms.
vi: Tạo biệt hiệu mới, xóa biệt hiệu hoặc liệt kê các biệt hiệu có.

en: Created entry `%s' in namespace `%s'
vi: Đã tạo mục nhập « %s » trong không gian tên « %s »

en: Creating new hostkey (this may take a while).
vi: Đang tạo khoá máy mới (có thể hơi lâu).

en: Creating new key for this nickname (this may take a while).
vi: Đang tạo khoá mới cho tên hiệu này (có thể hơi lâu).

en: DEBUG
vi: GỠ LỖI

en: DEVELOPER
vi: NHÀ PHÁT TRIỂN

en: DHT index data is inherently small and expires comparatively quickly.  It is deleted whenever gnunetd is shut down.
    
    The size of the DSTORE QUOTA is specified in MB.
vi: Dữ liệu phụ lục DHT vốn đã nhỏ và hết hạn hơi nhanh. Nó bị xoá khi nào gnunetd bị thoát.
    
    Kích cỡ của hạn ngạch kho dữ liệu (DSTORE QUOTA) được ghi rõ theo MB.

en: Daemon configuration: group account
vi: Cấu hình trình nền: tài khoản nhóm

en: Daemon configuration: user account
vi: Cấu hình trình nền: tài khoản người dùng

en: Datastore conversion at approximately %u%%
vi: Chuyển đổi kho dữ liệu theo xấp xỉ %u%%

en: Datastore full.
vi: Kho dữ liệu đầy.

en: Deadlock due to `%s'.
vi: Bế tắc do « %s ».

en: Decrypted content does not match key. This is either a bug or a maliciously inserted file. Download aborted.
vi: Nội dung đã giải mã không tương ứng chìa khóa. Đây là một lỗi hoặc một tập tin chèn vào với ý xấu. Tiến trình tải xuống bị hủy bỏ.

en: Deleted corrupt URI database in `%s'.
vi: Đã xoá cơ sở dữ liệu địa chỉ URI bị hỏng trong « %s ».

en: Did not find any files in directory `%s'
vi: Không tìm thấy tập tin nào trong thư mục « %s »

en: Directory `%s' is already on the list of shared directories.
vi: Thư mục « %s » đã có trong danh sách các thư mục dùng chung.

en: Disable advertising this peer to other peers
vi: Tắt quảng cáo máy này cho đồng đẳng khác

en: Disable automatic establishment of connections
vi: Tắt tự động thiết lập kết nối

en: Disable client-server connections
vi: Tắt mọi kết nối kiểu khách-máy_phục_vụ

en: Disable peer discovery
vi: Tắt khám phá đồng đẳng

en: Do not add metadata listing the creation time for inserted content
vi: Không nên thêm siêu dữ liệu mà ghi nhớ giờ tạo của nội dung được chèn vào

en: Do not show search results for files that were uploaded by us
vi: Không hiển thị kết quả tìm kiếm cho tập tin được chúng ta tải lên

en: Do not show thumbnail previews from meta-data in search results
vi: Không hiển thị ô xem thử ảnh mẫu từ siêu dữ liệu trong kết quả tìm kiếm

en: Do you want to automatically launch GNUnet as a system service?
vi: Bạn có muốn tự động khởi chạy GNUnet như là dịch vụ hệ thống không?

en: Do you want to save the new configuration?
vi: Bạn có muốn lưu cấu hình mới này không?

en: Do you wish to save your new configuration?
vi: Bạn có muốn lưu cấu hình mới không?

en: Done creating hostkey.
vi: Hoàn thành tạo khoá máy.

en: Done creating key.
vi: Hoàn thành tạo khoá.

en: Download aborted.
vi: Tiến trình tải xuống bị hủy bỏ.

en: Download files from GNUnet.
vi: Tải tập tin xuống GNUnet.

en: Download of file `%s' at %16llu out of %16llu bytes (%8.3f KiB/s)
vi: Tải xuống tập tin « %s » tại %16llu trên %16llu byte (%8.3f KiB/giây)

en: Download of file `%s' complete.  Speed was %8.3f KiB per second.
vi: Hoàn thành tải xuống tập tin « %s ». Tốc độ là %8.3f KiB một giây.

en: Downloaded %llu bytes from `%s'.
vi: Đã tải %llu byte xuống « %s ».

en: Downloading %d files from directory `%s'.
vi: Đang tải %d tập tin xuống thư mục « %s ».

en: Duplicate route to node from peer %d, choosing minimum hops
vi: Đường trùng đến nút từ đồng đẳng %d, đang chọn đường có ít bước nhảy hơn

en: ERROR
vi: LỖI

en: Each entry uses about 32k of memory.  More entries can reduce disk IO and CPU usage at the expense of having gnunetd use more memory. Very large values may again increase CPU usage.  A value of 0 will prevent your peer from sending unsolicited responses.
vi: Mỗi mục nhập chiếm khoảng 32k trong vùng nhớ. Nhiều mục nhập hơn thì có thể giảm VR của đĩa và sử dụng CPU, còn gnunetd chiếm vùng nhớ lớn hơn. Giá trị rất lớn cũng có thể tăng sử dụng CPU. Giá trị 0 sẽ ngăn cản máy này đáp ứng mà không yêu cầu.

en: Each pixel in the stats dialog corresponds to the time interval specified here.
vi: Mỗi điểm ảnh trong hộp thoại thống kê thì tương ứng với khoảng thời gian đưa ra ở đây.

en: Empty means "current user". On computer startup, it is root/SYSTEM.  Under Windows, this setting affects the creation of a new system service only.
vi: Trống có nghĩa là « người dùng hiện thời ». Khi máy khởi động, nó là « root/SYSTEM ». Dưới Windows, thiết lập này chỉ ảnh hưởng đến việc tạo một dịch vụ hệ thống.

en: Enable advertising of other peers by this peer
vi: Bật máy này quảng cáo đồng đẳng khác

en: Enable for extra-verbose logging.
vi: Bật để theo dõi rất chi tiết hơn.

en: Enables efficient non-anonymous routing
vi: Hiệu lực định tuyến khác nặc danh hiệu dụng

en: Error
vi: Lỗi

en: Error accessing local security policy
vi: Gặp lỗi khi truy cập đến chính sách bảo mật cục bộ

en: Error changing the permissions of the GNUnet directory
vi: Gặp lỗi khi thay đổi quyền hạn của thư mục GNUnet

en: Error connecting to %s:%u. Is the daemon running?
vi: Gặp lỗi khi kết nối tới %s:%u. Trình nền đang chạy không?

en: Error converting arguments to URI!
vi: Gặp lỗi khi chuyển đổi các đối số sang URI.

en: Error creating user
vi: Gặp lỗi khi tạo người dùng

en: Error deleting pseudonym `%s' (does not exist?).
vi: Lỗ xoá biệt hiệu « %s » (không tồn tại ?).

en: Error downloading: %s
vi: Gặp lỗi khi tải xuống: %s

en: Error establishing connection with gnunetd.
vi: Lỗi thiết lập kết nối đến gnunetd.

en: Error granting service right to user
vi: Gặp lỗi khi cấp quyền dịch vụ cho người dùng

en: Error parsing encrypted session key from `%s', given message part size is invalid.
vi: Lỗi phân tích chìa khóa phiên chạy đã mã hóa từ « %s », kích cỡ của phần thông báo đưa ra là sai.

en: Error reading information from gnunetd.
vi: Gặp lỗi khi đọc thông tin từ gnunetd.

en: Error saving configuration.
vi: Gặp lỗi khi lưu cấu hình.

en: Error uploading file: %s
vi: Gặp lỗi khi tải lên tập tin: %s

en: Error!
vi: Lỗi !

en: Error: can't access service: %s
vi: Lỗi: không thể truy cập đến dịch vụ : %s

en: Error: can't create service: %s
vi: Lỗi: không thể tạo dịch vụ : %s

en: Error: can't delete service: %s
vi: Lỗi: không thể xoá dịch vụ : %s

en: Error: can't open Service Control Manager: %s
vi: Lỗi: không thể mở Bộ Quản lý Điều khiển Dịch vụ : %s

en: Existing hostkey in file `%s' failed format check, creating new hostkey.
vi: Kiểm tra định dạng của chìa khóa máy trong tập tin « %s » không thành công, đang tạo chìa khóa máy mới.

en: Existing key in file `%s' failed format check, creating new key.
vi: Kiểm tra định dạng của chìa khóa đã có trong tập tin « %s » không thành công, đang tạo chìa khóa máy mới.

en: Exit
vi: Thoát

en: Expected `%s' to be a directory!
vi: Mong đợi « %s » là một thư mục.

en: External IP address (leave empty to try auto-detection)
vi: Địa chỉ IP bên ngoài (bỏ trống để thử tự động phát hiện)

en: External IPv6 address (leave empty to try auto-detection)
vi: Địa chỉ IPv6 bên ngoài (bỏ trống để thử tự động phát hiện)

en: External protocol violation: assertion failed at %s:%d (no need to panic, we can handle this).
vi: Xâm phạm giao thức bên ngoài: khẳng định không thành công tại %s:%d (đừng lo, vẫn còn có thể sửa chữa).

en: FATAL
vi: NGHIÊM TRỌNG

en: FSUI state file `%s' had syntax error at offset %u.
vi: Tập tin tình trạng FSUI « %s » có lỗi cú pháp tại khoảng bù %u.

en: Failed to access GNUnet home directory `%s'
vi: Lỗi truy cập đến thư mục nhà GNUnet « %s »

en: Failed to add entry to namespace `%s' (does it exist?)
vi: Lỗi thêm mục nhập vào không gian tên « %s » (có chưa ?)

en: Failed to bind to %s port %d.
vi: Lỗi đóng kết đến cổng %s %d.

en: Failed to connect to gnunetd.
vi: Không kết nối được đến trình nền gnunetd.

en: Failed to connect to gnunetd.
vi: Lỗi kết nối đến gnunetd.

en: Failed to create an advertisement for this peer. Will not send PING.
vi: Không tạo được quảng cáo cho đồng đẳng này. Sẽ không gửi tín hiệu PING.

en: Failed to create temporary directory.
vi: Lỗi tạo thư mục tạm thời.

en: Failed to determine filename used to store GNUnet version information!
vi: Lỗi quyết định tên tập tin được dùng để chứa thông tin về phiên bản GNUnet.

en: Failed to establish connection with peers.
vi: Lỗi thiết lập kết nối với đồng đẳng.

en: Failed to expand `$HOME': environment variable `HOME' not set
vi: Lỗi mở rộng biến môi trường « $HOME »: chưa đặt biến môi trường « HOME »

en: Failed to get traffic stats.
vi: Lỗi lấy thông kê về truyền tải.

en: Failed to initialize MySQL database connection for dstore.
vi: Lỗi sơ khởi kết nối cơ sở dữ liệu MySQL cho kho dữ liệu.

en: Failed to initialize `%s' service.
vi: Lỗi sơ khởi dịch vụ « %s ».

en: Failed to join room `%s'
vi: Lỗi vào phòng « %s »

en: Failed to load MySQL database module.  Check that MySQL is running and configured properly!
vi: Lỗi nạp mô-đun cơ sở dữ liệu MySQL. Hãy kiểm tra lại MySQL đang chạy và có cấu hình đúng.

en: Failed to load plugin `%s' at %s:%d.  Unloading plugin.
vi: Lỗi nạp phần bổ sung « %s » tại %s:%d. Đang hủy nạp phần bổ sung.

en: Failed to load sqstore service.  Check your configuration!
vi: Lỗi nạp dịch vụ sqstore. Hãy kiểm tra lại cấu hình.

en: Failed to load state service. Trying to do without.
vi: Lỗi nạp dịch vụ tình trạng. Không có nhưng vẫn đang thử tiếp tục.

en: Failed to obtain my (external) %s address!
vi: Lỗi lấy địa chỉ %s (bên ngoài) của mình.

en: Failed to open log-file `%s': %s
vi: Lỗi mở tập tin ghi sự kiện « %s »: %s

en: Failed to parse interface data from `%s'.
vi: Lỗi phân tích dữ liệu giao diện từ « %s ».

en: Failed to read friends list from `%s'
vi: Lỗi đọc danh sách bạn bè từ « %s »

en: Failed to run %s: %s %d
vi: Lỗi chạy %s: %s %d

en: Failed to save configuration.
vi: Lỗi lưu cấu hình.

en: Failed to send message.
vi: Lỗi gửi tin nhẳn.

en: Failed to start collection.
vi: Lỗi bắt đầu thu thập.

en: Failed to stop collection (not active?).
vi: Lỗi dừng thu thập (không hoạt động ?).

en: Failed to stop running gnunet-auto-share.
vi: Lỗi dừng chạy gnunet-auto-share.

en: Failed to update data for module `%s'
vi: Lỗi cập nhật dữ liệu cho mô-đun « %s »

en: Fewer friends specified than required by minimum friend count. Will only connect to friends.
vi: Xác định quá ít bạn bè (dưới số tối thiểu). Sẽ chỉ kết nối tới bạn bè.

en: File `%s' does not contain a pseudonym.
vi: Tập tin « %s » không chứa biệt hiệu.

en: File `%s' has URI: %s
vi: Tập tin « %s » có URI: %s

en: File `%s' in directory `%s' does not match naming convention. Removed.
vi: Tập tin « %s » trong thư mục « %s » không tùy theo quy ước đặt tên. Bị gỡ bỏ.

en: File format error (not a GNUnet directory?)
vi: Lỗi định dạng tập tin (không phải là thư mục GNUnet ?)

en: File stored as `%s'.
vi: Tập tin được lưu dạng « %s ».

en: File-Sharing options
vi: Tùy chọn chia sẻ tập tin

en: Filesystem `%s' of partition `%s' is unknown. Please contact gnunet-developers@gnu.org!
vi: Hệ thống tập tin « %s » của phân vùng « %s » không rõ. Hãy liên lạc với các nhà phát triển gnunet ở địa chỉ « gnunet-developers@gnu.org ».

en: For security reasons, it is a good idea to let this setup create a new group for the chosen user account.
    
    You can also specify a already existent group here.
    
    Only members of this group will be allowed to start and stop the the GNUnet server and have access to GNUnet server data.
vi: Vì lý do bảo mật, nên để thiết lập này tạo một nhóm mới cho tài khoản người dùng đã chọn
    
    Cũng có thể chỉ ra một nhóm đã có.
    
    Chỉ thành viên của nhóm này mới có quyền chạy và dừng trình phục vụ GNUnet và có truy cập tới dữ liệu của trình phục vụ GNUnet.

en: For security reasons, it is a good idea to let this setup create a new user account under which the GNUnet service is started at system startup.
    
    However, GNUnet may not be able to access files other than its own. This includes files you want to publish in GNUnet. You'll have to grant read permissions to the user specified below.
    
    Leave the field empty to run GNUnet with system privileges.
vi: Vì lý do bảo mật, nên cho phép thiết lập này tạo một tài khoản người dùng mới sở hữu dịch vụ GNUnet chạy mỗi khi khởi động máy tính.
    
    Tuy nhiên, GNUnet có thể không truy cập được tới các tập tin mà nó không sở hữu, bao gồm các tập tin người dùng muốn đưa ra chia sẻ trong GNUnet. Sẽ cần cho phép người dùng chỉ ra dưới đây quyền đọc chúng.
    
    Để trống để chạy GNUnet với quyền hệ thống.

en: For which interfaces should we do accounting?  GNUnet will evaluate the total traffic (not only the GNUnet related traffic) and adjust its bandwidth usage accordingly. You can currently only specify a single interface. GNUnet will also use this interface to determine the IP to use. Typical values are eth0, ppp0, eth1, wlan0, etc.  'ifconfig' will tell you what you have.  Never use 'lo', that just won't work.  Under Windows, specify the index number reported by  'gnunet-win-tool -n'.
vi: Có nên tính đến những giao diện nào? GNUnet sẽ định giá tổng số tải trọng (không phải chỉ tải trọng liên quan đến GNUnet) và điều chỉnh sử dụng băng thông một cách thích hợp. Hiện thời người dùng chỉ có thể ghi rõ một giao diện riêng lẻ. GNUnet sẽ cũng sử dụng giao doện này để quyết định địa chỉ IP cần dùng. Giá trị thường dùng: eth0, ppp0, eth1, wlan0, v.v. Lệnh « ifconfig » sẽ hiển thị những giao diện sẵn sàng. Không bao giờ nên dùng « lo » vì nó không hoạt động được. Dưới Windows, hãy ghi rõ số chỉ mục trả lại bởi câu lệnh « gnunet-win-tool -n ».

en: Format of file `%s' is invalid, trying to remove.
vi: Định dạng của tập tin « %s » là không hợp lệ nên thử gỡ bỏ.

en: Format of pseudonym `%s' is invalid.
vi: Định dạng của biệt hiệu « %s » là không hợp lệ.

en: Format specification invalid. Use 0 for user-readable, 1 for dot, 2 for vcg.
vi: Đặt tả định dạng sai. Dùng:
     • 0		kết xuất cho người đọc được
     • 1		dấu chấm
     • 2		vcg

en: Friend list of %s:%d
vi: Danh sách bạn bè của %s:%d

en: Friend-to-Friend Topology Specification
vi: Đặc tả địa hình bạn-đến-bạn

en: Full pathname of GNUnet HOME directory
vi: Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục HOME GNUnet

en: Full pathname of GNUnet client HOME directory
vi: Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục HOME khách GNUnet

en: Full pathname of GNUnet directory for file-sharing data
vi: Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục GNUnet sẽ chứa dữ liệu chia sẻ tập tin

en: Full pathname of GNUnet directory for indexed files symbolic links
vi: Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục GNUnet sẽ chứa các liên kết tương trưng đến tập tin phụ lục

en: Full pathname to the directory with the key-value database
vi: Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục có cơ sở dữ liệu khoá-giá_trị

en: Fundamentals
vi: Cơ bản

en: GNUnet Configuration
vi: Cấu hình GNUnet

en: GNUnet can automatically update the hostlist from the web. While GNUnet internally communicates which hosts are online, it is typically a good idea to get a fresh hostlist whenever gnunetd starts from the WEB. By setting this option, you can specify from which server gnunetd should try to download the hostlist. The default should be fine for now.
    		
    The general format is a list of space-separated URLs.  Each URL must have the format http://HOSTNAME/FILENAME
    		
    If you want to setup an alternate hostlist server, you must run a permanent node and "cat data/hosts/* > hostlist" every few minutes to keep the list up-to-date.
    		
    If you do not specify a HOSTLISTURL, you must copy valid hostkeys to data/hosts manually.
vi: GNUnet có khả năng tự động cập nhật danh sách các máy chủ từ Web. Dù GNUnet liên lạc nội bộ những máy này hiện thời trực tuyến, thường có ích để lấy một danh sách máy mới từ Web khi nào trình nền gnunetd khởi chạy. Bằng cách đặt tùy chọn này, bạn có thể ghi rõ gnunetd nên thử tải danh sách máy xuống máy phục vụ nào. Bây giờ giá trị mặc định vẫn ổn.
    
    Định dạng chung là một danh sách các địa chỉ URL định giới bằng dấu cách. Mỗi địa chỉ URL nên có dạng « http://tên_máy/tên_tập_tin ».
    
    Muốn thiết lập một máy phục vụ danh sách máy xen kẽ thì bạn cần phải chạy một nút thông tin (node) bền bỉ, và chạy câu lệnh « cat data/hosts/* > hostlist » sau mỗi vài phút để cập nhật danh sách.
    
    Nếu bạn không ghi rõ một HOSTLISTURL (địa chỉ URL của danh sách máy), bạn cũng cần phải tự sao chép mỗi khoá máy hợp lệ vào « data/hosts ».

en: GNUnet configuration
vi: Cấu hình GNUnet

en: GNUnet error log
vi: Bản ghi lỗi GNUnet

en: GNUnet now uses the IP address %s.
vi: GNUnet bây giờ sử dụng địa chỉ IP %s.

en: GNUnet service installed successfully.
vi: Dịch vụ GNUnet đã được cài đặt.

en: GNUnet uses two bytes per entry on the disk.  This database is used to keep track of how a particular URI has been used in the past.  For example, GNUnet may remember that a particular URI has been found in a search previously or corresponds to a file uploaded by the user.  This information can then be used by user-interfaces to filter URI lists, such as search results.  If the database is full, older entries will be discarded.  The default value should be sufficient without causing undue disk utilization.
vi: GNUnet dùng hai byte cho mỗi mục nhập trên đĩa. Cơ sở dữ liệu này dùng để theo dõi một URI nào đó đã được sử dụng như thế nào. Ví dụ, GNUnet có thể nhớ rằng một URI nào đó đã được phát hiện bằng một công việc tìm kiếm trước, hay tương ứng với một tập tin được người dùng tải lên. Thông tin này thì có thể được dùng bởi giao diện người dùng để lọc danh sách các URI, như kết quả tìm kiếm. Nếu cơ sở dữ liệu bị đầy thì hủy các mục nhập cũ. Giá trị mặc định nên ổn mà không gây ra sử dụng đĩa một cách quá chừng.

en: General options
vi: Tùy chọn chung

en: General settings
vi: Thiết lập chung

en: Going to try insert route into local table.
vi: Sẽ thử chèn đường vào bảng cục bộ.

en: HELLO message from `%s' has an invalid signature. Dropping.
vi: Thông báo HELLO từ « %s » có chữ ký sai. Đang bỏ đi.

en: HELLO message has expiration too far in the future. Dropping.
vi: Thông báo HELLO hết hạn trong tương lai quá nhiều. Đang bỏ đi.

en: HTTP Proxy Server
vi: Máy phục vụ ủy nhiệm HTTP

en: HTTP transport
vi: Cơ chế truyền HTTP

en: Have a look at contrib/dot-procmailrc for an example .procmailrc file.
vi: Xem « contrib/dot-procmailrc » để tìm một tập tin .procmailrc ví dụ.

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Help
vi: Trợ giúp

en: How frequently (in milli-seconds) should the statistics update?
vi: Thống kê có nên cập nhật thường xuyên cỡ nào (theo mili-giây)?

en: How long should logs be kept?
vi: Bao lâu nên giữ bản theo dõi?

en: How long should logs be kept? If you specify a value greater than zero, a log is created each day with the date appended to its filename. These logs are deleted after $KEEPLOG days.	To keep logs forever, set this value to 0.
vi: Bao lâu nên giữ sổ theo dõi (log)? Nếu bạn ghi rõ một giá trị hơn số không, một sổ theo dõi được tạo hàng ngày với ngày tháng được phụ thêm vào tên tập tin. Sổ theo dõi này bị xoá sau $KEEPLOG ngày.	Để không bao giờ xoá sổ theo dõi, hãy đặt giá trị này thành 0.

en: How many entries should the URI DB table have?
vi: Bảng DB URI nên chứa bao nhiêu mục nhập?

en: How many minutes is the current IP valid?  (GNUnet will sign HELLO messages with this expiration timeline. If you are on dialup, 60 (for 1 hour) is suggested. If you have a static IP address, you may want to set this to a large value (say 14400).  The default is 1440 (1 day). If your IP changes periodically, you will want to choose an expiry period smaller than the frequency with which your IP changes.
vi: Địa chỉ IP hiện thời vẫn hợp lệ trong bao nhiêu phút? (GNUnet sẽ ký mỗi thông điệp HELLO dùng thời hạn này. Nếu bạn quay số để kết nối, khuyên dùng 60 (1 giờ). Nếu máy này có một địa chỉ IP tĩnh, một giá trị lớn hơn (v.d. 14400) có ích. Mặc định là 1440 (1 ngày). Nếu máy này có một địa chỉ IP thay đổi theo định kỳ, khuyên bạn chọn một thời hạn ngắn hơn khoảng thời gian giữa hai lần thay đổi địa chỉ IP.

en: How many minutes should peer advertisements last?
vi: Có nên quảng cáo đồng đẳnh trong mấy phút?

en: How much disk space (MB) is GNUnet allowed to use for anonymous file sharing?  This does not take indexed files into account, only the space directly used by GNUnet is accounted for.  GNUnet will gather content from the network if the current space-consumption is below the number given here (and if content migration is allowed below).
    
    Note that if you change the quota, you need to run gnunet-update afterwards.
vi: Bao nhiêu sức chứa trên đĩa (theo MB) cho phép GNUnet dùng để chia sẻ tập tin một cách nặc danh? Giá trị này không tính tập tin phụ lục, chỉ tính sức chứa được GNUnet dùng trực tiếp. GNUnet sẽ tập hợp nội dung từ mạng nếu tiêu thụ sức chứa hiện thời nhỏ hơn số đưa ra ở đây (và nếu chức năng nâng cấp nội dung được phép bên dưới).
    
    Ghi chú rằng nếu bạn sửa đổi hạn ngạch này, sau đó cũng cần phải chạy tiến trình cập nhật gnunet-update.

en: How much downstream bandwidth (in bytes/s) may be used?
vi: Dòng vào có thể dùng bao nhiêu byte?

en: How much upstream bandwidth (in bytes/s) may be used?
vi: Dòng ra có thể dùng bao nhiêu byte?

en: I am peer `%s'.
vi: Tôi là đồng đẳng « %s ».

en: IMMEDIATE
vi: NGAY

en: INFO
vi: TIN

en: IO error.
vi: Lỗi VR.

en: IPv4 networks allowed to use gnunetd server
vi: Các mạng IPV4 được phép dùng trình phục vụ gnunetd

en: IPv6 networks allowed to use gnunetd server
vi: Các mạng IPv6 được phép dùng trình phục vụ gnunetd

en: IPv6 route gnu%d - destination %x:%x:%x:%x:%x:%x:%x:%x/%d
vi: Đường IPv6 gnu%d - đích đến %x:%x:%x:%x:%x:%x:%x:%x/%d

en: If EXPERIMENTAL is set to NO, options for experimental code are not shown.  If in doubt, use NO.
    
    Some options apply to experimental code that maybe in a state of development where the functionality, stability, or the level of testing is not yet high enough for general use.  These features are said to be of "alpha" quality.  If a feature is currently in alpha, uninformed use is discouraged (since the developers then do not fancy "Why doesn't this work?" type messages).
    
    However, active testing and qualified feedback of these features is always welcome.  Users should just be aware that alpha features may not meet the normal level of reliability or it may fail to work in some special cases.  Bug reports are usually welcomed by the developers, but please read the documents <file://README> and <http://gnunet.org/faq.php3> and use <https://gnunet.org/mantis/> for how to report problems.
vi: Nếu EXPERIMENTAL (thực nghiệm) được đặt thành NO (không) thì không hiển thị tùy chọn về mã vẫn thực nghiệm. Chưa chắc thì đặt NO.
    
    Một số tùy chọn nào đó có áp dụng cho mã thực nghiệm, mà có thể vẫn còn được phát triển thì chưa đầy đủ chức năng, ổn định hay đủ thử để sử dụng một cách chung. Các tính năng này được nhãn là « alpha » (a). Nếu một tính năng vẫn là alpha, khuyên người dùng bình thường không dùng nó.
    
    Tùy nhiên, nếu bạn quen với tiến trình thử và phản hồi, mời bạn tham gia (miễn là bạn hiểu được rằng phần mềm này có thể chưa sẵn sàng sử dụng với dữ liệu quan trọng). Nhà phát triển mời bạn gửi báo cáo lỗi: xin hãy đọc tài liệu <file://README> và <http://gnunet.org/faq.php3>, sau đó dùng địa chỉ <https://gnunet.org/mantis/> để thông báo vấn đề.

en: If set to YES, the peer is only allowed to connect to other peers that are explicitly specified as friends
vi: Bật tùy chọn này (đặt YES) thì đồng đẳng chỉ được phép tới đồng đẳng được ghi rõ dứt khoát là bạn bè

en: If this option is enabled, GNUnet will not automatically establish connections to other peers, but instead wait for applications to specifically request connections to other peers (or for other peers to connect to us).
vi: Bật tùy chọn này thì GNUnet sẽ không tự động thiết lập kết nối tới đồng đẳng khác, thay vào đó nó đợi ứng đụng yêu cầu dứt khoát kết nối tới đồng đẳng khác (hoặc đợi đồng đẳng khác kết nối đến máy này).

en: If this option is not set, any peer is allowed to connect.  If it is set, only the specified peers are allowed. Specify the list of peer IDs (not IPs!)
vi: Không bật tùy chọn này thì mọi đồng đẳng được phép kết nối. Nếu bật nó thì chỉ cho phép những đồng đẳng đưa ra. Hãy ghi rõ danh sách các mã số đồng đẳng, không phải địa chỉ IP !

en: If this option is not set, any peer is allowed to connect.  If the ID of a peer is listed here, connections from that peer will be refused.  Specify the list of peer IDs (not IPs!)
vi: Không bật tùy chọn này thì mọi đồng đẳng đều được phép kết nối. Nếu mã số của một đồng đẳng nào đó được liệt kê ở đây, thì kết nối từ máy đó bị từ chối. Hãy ghi rõ danh sách các mã số đồng đẳng, không phải địa chỉ IP !

en: If you have to use a proxy for outbound HTTP connections, specify the proxy configuration here.  Default is no proxy.
vi: Nếu bạn cần dùng một máy phục vụ ủy nhiệm cho kết nối HTTP đi ra, hãy ghi rõ cấu hình ủy nhiệm ở đây. Mặc định là không dùng ủy nhiệm.

en: If you say "yes" here, the GNUnet background process will be automatically started when you turn on your computer. If you say "no" here, you have to launch GNUnet yourself each time you want to use it.
vi: Bật tùy chọn này thì tiến trình GNUnet nền được tự động khởi chạy mỗi lần mở máy tính. Không thì bạn cần phải tự khởi chạy GNUnet mỗi lần để sử dụng nó.

en: If you say yes here, GNUnet will migrate content to your server, and you will not be able to control what data is stored on your machine. 
    			
    If you activate it, you can claim for *all* the non-indexed (-n to gnunet-insert) content that you did not know what it was even if an adversary takes control of your machine.  If you do not activate it, it is obvious that you have knowledge of all the content that is hosted on your machine and thus can be considered liable for it.
vi: Bật tùy chọn này thì GNUnet sẽ nâng cấp nội dung đến máy phục vụ này, và bạn không thể điều khiển dữ liệu nào được giữ trên máy này.
    
    Tùy chọn này cho phép người dùng từ chối trách nhiệm về nội dung không phụ lục (-n tới gnunet-insert) nằm trong máy của mình, thậm chí nếu người khác xâm nhập hệ thống. Không bật tùy chọn này thì người dùng chịu trách nhiệm về tất cả các nội dung trên máy của mình.

en: If your provider always assigns the same IP-Address to you (a "static" IP-Address), enter it into the "IP-Address" field. If your IP-Address changes every now and then ("dynamic" IP-Address) but there's a hostname that always points to your actual IP-Address ("Dynamic DNS"), you can also enter it here.
    If left empty, GNUnet will try to automatically detect the IP.
    You can specify a hostname, GNUnet will then use DNS to resolve it.
    If in doubt, leave this empty.
vi: Nếu nhà cung cấp luôn luôn gán cùng một địa chỉ IP (một địa chỉ IP « tĩnh »), thì hãy nhập địa chỉ đó vào vùng « Địa chỉ IP ». Nếu địa chỉ IP thay đổi sau mỗi lần kết nối (địa chỉ IP « động ») nhưng có một tên máy luôn luôn chỉ tới địa chỉ IP thực của bạn (« DNS động »), thì cũng có thể nhập nó ở đây.
    Nếu không biết phải làm gì, thì hãy để trống. GNUnet sẽ thử tự động phát hiện địa chỉ IP.
    Bạn cũng có thể ghi rõ tên máy. Vì thế GNUnet sẽ dùng dịch vụ DNS để giải quyết nó.

en: Indexed content changed (does not match its hash).
vi: Nội dung đánh chỉ mục bị thay đổi (không tương ứng với tổng kiểm).

en: Indexing data of file `%s' failed at position %llu.
vi: Đánh chỉ mục dữ liệu của tập tin « %s » bị lỗi tại vị tri %llu.

en: Indexing file `%s' failed. Suggestion: try to insert the file.
vi: Lỗi đánh chỉ mục tập tin « %s ». Đề nghị: thử chèn tập tin.

en: Initialization for indexing file `%s' failed.
vi: Lỗi sơ khởi tập tin đánh chỉ mục « %s ».

en: Initialization of plugin mechanism failed: %s!
vi: Lỗi sơ khởi cơ chế phần bổ sung: %s

en: Inserting route from peer %d in route table at location %d
vi: Đang chèn đường từ đồng đẳng %d vào bảng định tuyến tại vị trí %d

en: Inserting with hops %d
vi: Đang chèn với số bước nhảy %d

en: Insufficient access permissions for `%s': %s
vi: Không đủ quyền truy cập cho « %s »: %s

en: Internal error! (Choice invalid?)
vi: Lỗi nội bộ (sai chọn ?)

en: Internal error! (Value invalid?)
vi: Lỗi nội bộ (giá trị sai ?)

en: Internal error: assertion failed at %s:%d.
vi: Lỗi nội bộ : khẳng định không thành công tại %s:%d.

en: Internal error: entry `%s' in section `%s' not found for visibility change!
vi: Lỗi nội bộ : mục nhập « %s » trong phần « %s » không tìm thấy để thay đổi tình trạng hiển rõ.

en: Invalid `%s' message received from peer `%s'.
vi: Nhận được thông báo « %s » sai từ đồng đẳng « %s ».

en: Invalid argument for `%s'.
vi: Đối số không hợp lệ cho « %s ».

en: Invalid data in %s.  Trying to fix (by deletion).
vi: Dữ liệu sai trong %s. Đang thử sửa chữa (bằng cách xoá).

en: Invalid entry.
vi: Dữ liệu nhập không hợp lệ.

en: Invalid format for IP: `%s'
vi: Địa chỉ IP định dạng sai: %s

en: Invalid input, expecting floating point value.
vi: Dữ liệu nhập sai, mong đợi giá trị chấm động.

en: Invalid input, expecting integer.
vi: Dữ liệu nhập sai, mong đợi số nguyên.

en: Invalid network notation ('/%d' is not legal in IPv4 CIDR).
vi: Ký hiệu mạng sai (« /%d » không hợp lệ trong CIDR IPv4).

en: Invalid network notation (does not end with ';': `%s')
vi: Ký hiệu mạng sai (không kết thúc với « ; »: « %s »)

en: Invalid process priority `%s'
vi: Mức ưu tiên tiến trình không hợp lê « %s ».

en: Invalid receiver peer ID specified (`%s' is not valid name).
vi: Chỉ ra mã số đồng đẳng nhận sai (« %s » không phải là một tên đúng).

en: Invalid sequence number %u <= %u, dropping message.
vi: Sai số thứ tự dãy trong thông báo %u ≤ %u, đang loại bỏ thông báo.

en: Invalid syntax, argument to 'get' must have the format SECTION:OPTION.
vi: Cú pháp sai, đối số tới « get » phải theo định dạng:
    PHẦN:TÙY_CHỌN

en: Invalid syntax, argument to 'set' must have the format SECTION:OPTION=VALUE.
vi: Cú pháp sai, đối số tới « set » phải theo định dạng:
    PHẦN:TÙY_CHỌN­=GIÁ_TRỊ

en: Is this machine unreachable behind a NAT?
vi: Máy này không tới được ở sau NAT không?

en: Issuing `%s(%s,%s)' command.
vi: Đang cấp câu lệnh « %s(%s,%s) ».

en: Join a chat on GNUnet.
vi: Vào phòng trò chuyện trên GNUnet.

en: Joined room `%s' as user `%s'.
vi: Đã vào phòng « %s » là người dùng « %s ».

en: Keywords for file `%s':
vi: Từ khoá cho tập tin « %s »:

en: LOC URI not allowed for search.
vi: Không cho phép địa chỉ URI LOC khi tìm kiếm.

en: Limit connections to the specfied set of peers.
vi: Hạn chế kết nối thành tập hợp đồng đẳng được ghi rõ.

en: Limiting datastore size to %llu GB, because the `%s' filesystem does not support larger files. Please consider storing the database on a NTFS partition!
vi: Đang hạn chế kích cỡ kho dữ liệu thành %llu GB, vì hệ thống tập tin « %s » không hỗ trợ tập tin lớn hơn đó. Khuyên bạn cất giữ cơ sở dữ liệu trong một phiên bản kiểu NTFS.

en: List of friends for friend-to-friend topology
vi: Danh sách bạn bè cho địa hình bạn-đến-bạn

en: Listed %d matching entries.
vi: Đã liệt kê %d mục nhập tương ứng.

en: Load management
vi: Quản lý tải trọng

en: Load the about plugin for the about dialog.  The daemon plugin allows starting and stopping of gnunetd and displays information about gnunetd.  The fs plugin provides the file-sharing functionality.  The stats plugin displays various statistics about gnunetd.
vi: Nạp phần bổ sung about cho hộp thoại giới thiệu. Phần bổ sung daemon cho phép khởi chạy và dừng chạy trình nền gnunetd, và hiển thị thông tin về gnunetd. Phần bổ sung fs cung cấp chức năng chia sẻ tập tin. Phần bổ sung stats hiển thị thống kê khác nhau về gnunetd.

en: Loaded transport `%s'
vi: Đã nạp truyền tải « %s »

en: Loading transports `%s'
vi: Đang nạp các truyền tải « %s »

en: Location of the file specifying metadata for the auto-share directory
vi: Vị trí của tập tin ghi rõ siêu dữ liệu cho thư mục tự động chia sẻ

en: Location of the file with the PID of any running gnunet-auto-share daemon process
vi: Vị trí của tập tin chứa PID của bất kỳ tiến trình nền gnunet-auto-share

en: Location of the log file for gnunet-auto-share
vi: Vị trí của tập tin theo dõi cho gnunet-auto-share

en: Lock acquired for too long (%llu ms) at %s:%u
vi: Khoá đặt được quá lâu (%llu miligiây) tại %s:%u

en: Logging
vi: Theo dõi

en: Logging of events for the system administrator
vi: Theo dõi sự kiện cho quản trị hệ thống

en: Logging of events for users
vi: Theo dõi sự kiện cho người dùng

en: Loss:
vi: Mất:

en: Loss:  max %16u  min %16u  mean %12.3f  variance %12.3f
vi: Mất:  đại %16u  tiểu %16u  t.bình %12.3f  ph.sai %12.3f

en: MB of diskspace GNUnet can use for anonymous file sharing
vi: MB sức chứa trên đĩa cho GNUnet dùng để chia sẻ tập tin nặc danh

en: MB of diskspace GNUnet can use for caching DHT index data (the data will be stored in /tmp)
vi: MB sức chứa trên đĩa cho GNUnet dùng để lưu tạm dữ liệu phụ lục DHT (dữ liệu được giữ trong /tmp)

en: MTU %llu for `%s' is probably too low!
vi: MTU %llu cho « %s » rất có thể quá thấp.

en: Make files available to GNUnet for sharing.
vi: Làm cho các tập tin sẵn sàng qua GNUnet để chia sẻ.

en: Malformed network specification in the configuration in section `%s' for entry `%s': %s
vi: Đặc tả mạng dạng sai trong cấu hình phần « %s » cho mục nhập « %s »: %s

en: Message `%.*s' repeated %u times in the last %llus
vi: Thông điệp « %.*s » đã lặp lại %u lần trong %llu giây trước

en: Message details: %u: length %d, priority: %d
vi: Chi tiết về thông báo: %u: dài %d, ưu tiên: %d

en: Message from `%s' discarded: invalid format.
vi: Thông báo từ « %s » bị hủy: định dạng sai.

en: Message received more than one day old. Dropped.
vi: Thông báo nhận được cũ hơn một ngày. Đã loại bỏ.

en: Meta-configuration
vi: Siêu cấu hình

en: Modules
vi: Mô-đun

en: More friendly connections required than target total number of connections.
vi: Cần thiết nhiều kết nối bạn bè hơn tổng số kết nối đích.

en: NOTHING
vi: KHÔNG GÌ

en: Name of the MySQL database GNUnet should use
vi: Tên của cơ sở dữ liệu MySQL mà GNUnet nên dùng

en: Name of the directory where gnunetd should store contact information about peers
vi: Tên của thư mục vào đó gnunetd nên lưu thông tin liên lạc về đồng đẳng

en: Namespace `%s' (%s) has rating %d.
vi: Không gian tên « %s » (%s) có đánh giá %d.

en: Namespace `%s' created (root: %s).
vi: Đã tạo không gian tên « %s » (gốc: %s).

en: Namespace `%s' has rating %d.
vi: Không gian tên « %s » có đánh giá %d.

en: Network configuration: IP
vi: Cấu hình mạng: IP

en: Network configuration: interface
vi: Cấu hình mạng: giao diện

en: Network interface
vi: Giao diện mạng

en: Network interface to monitor
vi: Giao diện mạng cần theo dõi

en: No
vi: Không

en: No
vi: Không

en: No email-address specified, can not start SMTP transport.
vi: Chưa ghi rõ địa chỉ thư điện tử nên không tạo được truyền tải SMTP.

en: No filename specified, using `%s' instead (for now).
vi: Chưa ghi rõ tên tập tin, đang dùng « %s » để thay thế (lúc này).

en: No help available.
vi: Không có trợ giúp sẵn sàng.

en: No hostlist URL specified in configuration, will not bootstrap.
vi: Chưa ghi rõ địa chỉ URL của danh sách các máy nên không nạp và khởi động.

en: No interface specified in section `%s' under `%s'!
vi: Không có giao diện mạng được xác định trong cấu hình phần « %s » dưới « %s ».

en: No interface specified, using default.
vi: Chưa xác định giao diện nên dùng mặc định.

en: No keywords specified!
vi: Chưa ghi rõ từ khoá.

en: No network interfaces defined in configuration section `%s' under `%s'!
vi: Không có giao diện mạng được xác định trong cấu hình phần « %s » dưới « %s ».

en: No such user
vi: Không có người dùng như vậy

en: No transport of type %d known.
vi: Không biết truyền tải nào kiểu %d.

en: No transport succeeded in creating a hello!
vi: Không có truyền tải nào đã tạo được một tín hiệu HELLO.

en: Not enough arguments. You must specify a GNUnet file URI
vi: Không đủ đối số. Phải ghi rõ một địa chỉ URI tập tin GNUnet

en: Not enough arguments. You must specify a filename.
vi: Không đủ đối số. Phải xác định một tên tập tin.

en: Not storing route to myself from peer %d
vi: Không phải lưu lại đường đến máy này từ đồng đẳng %d

en: Note that the kvstore is currently not used.
vi: Ghi chú rằng hiện thời không dùng kvstore.

en: Note that this option does not guarantee that the peer will be able to connect to the specified number of friends.  Also, if the peer had connected to a sufficient number of friends and then established non-friend connections, some of the friends may drop out of the network, temporarily resulting in having fewer than the specified number of friends connected while being connected to non-friends.  However, it is guaranteed that the peer itself will never choose to drop a friend's connection if this would result in dropping below the specified number of friends (unless that number is higher than the overall connection target).
vi: Ghi chú rằng tùy chọn này không đảm bảo rằng đồng đẳng sẽ kết nối được tới số các bạn bè đưa ra. Hơn nữa, nếu đồng đẳng có kết nối tới đủ bạn bè, sau đó thiết lập kết nối khác bạn bè, thì một số bạn bè có thể dứt khỏi mạng, tạm thời có kết quả là quá ít bạn bè có kết nối trong khi kết nối tới khác bạn bè. Tuy nhiên đảm bảo rằng đồng đẳng chính nó không bao giờ chọn ngắt kết nối tới bạn bè nếu việc đó có kết quả là quá ít bán bè có kết nối (nếu số đã đặt không phải lớn hơn đích kết nối toàn bộ).

en: Number of double-quotes not balanced!
vi: Có dấu nháy kép thừa hay thiếu.

en: Number of entries in the migration buffer
vi: Số các mục nhập trong vùng đệm nâng cấp

en: Ok
vi: OK

en: On which machine and port is gnunetd running (for clients)?
vi: gnunetd đang chạy trên máy và cổng nào (cho ứng dụng khách)?

en: Option `%s' is required when using option `%s'.
vi: Tùy chọn « %s » cần thiết khi dùng tùy chọn « %s ».

en: Option `%s' makes no sense without option `%s'.
vi: Tùy chọn « %s » không có nghĩa khi không có tùy chọn « %s ».

en: Options for anonymous file sharing
vi: Tùy chọn về chia sẻ tập tin nặc danh

en: Options related to gnunet-gtk
vi: Tùy chọn liên quan đến gnunet-gtk

en: Out of memory (for logging)
vi: Tràn bộ nhớ (để ghi sự kiện)

en: Output format not known, this should not happen.
vi: Định dạng kết xuất không rõ, điều này không nên xảy ra.

en: Peer `%s' is currently blacklisted (for another %llums).
vi: Đồng đẳng « %s » hiện thời bị cấm (trong %llu miligiây sau).

en: Peer `%s' is currently strictly blacklisted (for another %llums).
vi: Đồng đẳng « %s » hiện thời bị cấm hoàn toàn (trong %llu miligiây sau).

en: Peer `%s' with trust %8u
vi: Đồng đẳng « %s » có mức tin cậy %8u

en: Peer `%s' with trust %8u and address `%s'
vi: Đồng đẳng « %s » có mức tin cậy %8u và địa chỉ « %s »

en: Perform directory related operations.
vi: Thực hiện các thao tác liên quan đến thư mục.

en: Permission denied for `%s'.
vi: Không đủ quyền cho « %s ».

en: Port for communication with GNUnet user interfaces
vi: Cổng để liên lạc với giao diện người dùng GNUnet

en: Port for the integrated hostlist HTTP server
vi: Cổng cho trình phục vụ HTTP danh sách máy chủ thống nhất

en: Port is 0, will only send using %s.
vi: Cổng là 0, chỉ sẽ gửi dùng %s.

en: Prepare route announcement level %d
vi: Chuẩn bị thông cáo định tuyến cấp %d

en: Prevent the specfied set of peers from connecting.
vi: Chặn kết nối từ tập hợp đồng đẳng được ghi rõ.

en: Print information about GNUnet peers.
vi: In ra thông tin về các đồng đẳng GNUnet.

en: Print statistics about GNUnet operations.
vi: In ra thống kê về các thao tác GNUnet.

en: Prompt for development and/or incomplete code
vi: Nhắc với mã vẫn phát triển và/hay mã chưa hoàn toàn

en: Pseudonym `%s' deleted.
vi: Biệt hiệu « %s » bị xoá.

en: Query (get KEY, put KEY VALUE) DHT table.
vi: Hỏi (nhận KHOÁ, gửi GIÁ_TRỊ_KHOÁ) bảng DHT.

en: Quota configuration
vi: Cấu hình hạn ngạch

en: REQUEST
vi: YÊU CẦU

en: RFC4193 Closing tunnel %d fd %d
vi: RFC4193 Đang đóng đường hầm %d fd %d

en: RFC4193 Create skips gnu%d as we are already using it
vi: RFC4193 Chức năng tạo sẽ nỏ qua gnu%d vì chúng ta đang dùng nó

en: RFC4193 Ethertype %x and IP version %x do not match!
vi: RFC4193 Ethertype %x và phiên bản IP %x không tương ứng.

en: RFC4193 Frame length %d is too big for GNUnet!
vi: RFC4193 Chiều dài khung %d quá lớn cho GNUnet!

en: RFC4193 Frame length %d too small
vi: RFC4193 Chiều dài khung %d quá nhỏ

en: RFC4193 Going to try and make a tunnel in slot %d
vi: RFC4193 Sẽ thử tạo một đường hầm trong khoảng %d

en: RFC4193 The tun thread has ended
vi: RFC4193 Mạch tun đã kết thúc

en: RFC4193 Thread exiting
vi: RFC4193 Mạch đang thoát

en: RFC4193 Thread running (frame %d tunnel %d f2f %d) ...
vi: RFC4193 Mạch đang chạy (khung %d đường hầm %d f2f %d) ...

en: RFC4193 Waiting for tun thread to end
vi: RFC4193 Đang đợi kết thúc mạch tun

en: RFC4193 We have run out of memory and so I can't store a tunnel for this peer.
vi: RFC4193 Tràn bộ nhớ thì không thể cất giữ một đường hầm cho đồng đẳng này.

en: RFC4193 my First 4 hex digits of host id are %x
vi: RFC4193 my 4 chữ số thập lúc đầu tiên của mã số máy là %x

en: RSA signature verification failed at %s:%d: %s
vi: Lỗi thẩm tra chữ ký RSA tại %s:%d: %s

en: Rarely used settings for peer advertisements and connections
vi: Thiết lập ít dùng về quảng cáo và kết nối của đồng đẳng

en: Reading result from gnunetd failed, reply invalid!
vi: Lỗi đọc kết quả từ gnunetd, đáp ứng không hợp lệ.

en: Real-time delay violation (%llu ms) at %s:%u
vi: Xâm phạm khoảng đợi thời gian thực (%llu miligiây) tại %s:%u

en: Receive route announce.
vi: Nhận thông cáo định tuyến.

en: Receive route request
vi: Nhận yêu cầu định tuyến

en: Receive table limit on peer reached %d
vi: Giới hạn bảng nhận trên đồng đẳng đã tới %d

en: Received PING from `%s' not destined for us!
vi: Nhận được PING « %s » không dành cho chúng ta.

en: Received corrupt message from peer `%s' in %s:%d.
vi: Nhận được thông báo bị hỏng từ đồng đẳng « %s » trong %s:%d.

en: Received malformed `%s' message. Dropping.
vi: Nhận được thông báo « %s » bị hỏng. Đang bỏ đi.

en: Received malformed message (too small) from connection. Closing.
vi: Nhận được thông báo bị hỏng (quá nhỏ) từ kết nối. Đang đóng.

en: Received malformed message via %s. Ignored.
vi: Nhận được thông báo dạng sai qua %s. Bị bỏ qua.

en: Received ping for another peer. Dropping.
vi: Nhận được tin hiệu ping cho đồng đẳng khác. Đang bỏ đi.

en: Registering failed, message type %d already in use.
vi: Lỗi đăng ký, thông điệp kiểu %d đang được dùng.

en: Removed file `%s' containing invalid HELLO data.
vi: Đã gỡ bỏ tập tin « %s » chứa dữ liệu HELLO sai.

en: Renaming of file `%s' to `%s' failed: %s
vi: Lỗi thay đổi tên của tập tin « %s » thành « %s »: %s

en: Request level %d from peer %d
vi: Yêu cầu cấp %d từ đồng đẳng %d

en: Revision %u
vi: Bản sửa đổi %u

en: Root node
vi: Nút gốc

en: Run gnunetd as this group.
vi: Chạy gnunetd dưới nhóm này.

en: Running benchmark...
vi: Đang chạy tiến trình kiểm chuẩn...

en: Running gnunet-update failed.
    This maybe due to insufficient permissions, please check your configuration.
    Finally, run gnunet-update manually.
vi: Lỗi chạy tiến trình cập nhật gnunet-update.
    Đây có thể do không đủ quyền, hãy kiểm tra cấu hình.
    Cuối cùng, chạy gnunet-update thủ công.

en: SMTP filter string to invalid, lacks ': '
vi: Chuỗi lọc vào SMTP không hợp lệ, còn thiếu « : »

en: SMTP filter string to long, capped to `%s'
vi: Chuỗi lọc vào SMTP quá dài, tối đa « %s »

en: SMTP transport
vi: Cơ chế SMTP

en: SMTP: `%s' failed: %s.
vi: SMTP: « %s » bị lỗi: %s

en: STATUS
vi: TRẠNG THÁI

en: Save configuration now?
vi: Lưu cấu hình ngay bây giờ không?

en: Save configuration?
vi: Lưu cấu hình không?

en: Save configuration?  Answer 'y' for yes, 'n' for no, 'r' to repeat configuration.
vi: Lưu lại cấu hình không?
     • y		có
     • n		không
     • r		lặp lại cấu hình.

en: Search GNUnet for files.
vi: Tìm tập tin trong GNUnet.

en: Send outside table info %d
vi: Gửi thông tin bảng bên ngoài %d

en: Send route announcement %d with route announce
vi: Gửi thông cáo định tuyến %d với đường đã báo

en: Service deleted.
vi: Dịch vụ đã bị xoá.

en: Session key from peer `%s' could not be verified.
vi: Khoá phiên chạy từ đồng đẳng « %s » không thể được thẩm tra.

en: Session key received from peer `%s' has invalid format (discarded).
vi: Khoá phiên chạy được nhận từ đồng đẳng « %s » có định dạng sai (bị hủy).

en: Session key received from peer `%s' is for `%s' and not for me!
vi: Khoá phiên chạy được nhận từ đồng đẳng « %s » dành cho « %s », không phải cho tôi.

en: Set to YES if gnunetd should be automatically started on boot.  If this option is set, gnunet-setup will install a script to start the daemon upon completion.  This option may not work on all systems.
vi: Đặt thành YES (có) nếu trình nền gnunetd nên tự động được khởi chạy khi hệ thống khởi động. Nếu đặt tùy chọn này thì tiến trình thiết lập gnunet-setup sẽ cài đặt một văn lệnh để khởi chạy trình nền này một khi hoàn tất. Tùy chọn này có thể không hoạt động đúng trên mọi hệ thống.

en: Set to YES if this machine is behind a NAT that limits connections from the outside to the GNUnet port and that cannot be traversed using UPnP. Note that if you have configured your NAT box to allow direct connections from other machines to the GNUnet ports or if GNUnet can open ports using UPnP, you should set the option to NO. Set this only to YES if other peers cannot contact you directly. You can use 'make check' in src/transports/upnp/ to find out if your NAT supports UPnP. You can also use gnunet-transport-check with the '-p' option in order to determine which setting results in more connections.  Use YES only if you get no connections otherwise. Set to AUTO to use YES if the local IP is belongs to a private IP network and NO otherwise.
vi: Đặt thành YES (có) nếu máy này nằm sau một máy NAT mà hạn chế kết nối từ bên ngoài đến cổng GNUnet và không thể đi qua được dùng UPnP. Ghi chú rằng nếu bạn đã cấu hình máy NAT để cho phép kết nối trực tiếp từ máy khác đến cổng GNUnet, hoặc nếu GNUnet có quyền mở cổng dùng UPnP, thì bạn nên đặt tùy chọn này thành NO (không). Chỉ đặt thành YES nếu đồng đẳng khác không thể liên lạc với máy này một cách trực tiếp. Bạn cũng có thể sử dụng câu lệnh « make check » (trong /src/transports/upnp) để tìm biết nếu NAT đó hỗ trợ UPnP không. Bạn cũng có thể sử dụng công cụ gnunet-transport-check với tùy chọn « -p » để quyết định thiết lập nào gây ra nhiều kết nối hơn. Đặt YES chỉ nếu bạn không nhận kết nối bằng cách khác. Đặt thành AUTO (tự động) để sử dụng YES nếu địa chỉ IP cục bộ thuộc về một mạng IP riêng, không thì NO.

en: Set up multiple gnunetd daemons across multiple hosts.
vi: Thiết lập nhiều trình nền gnunetd qua nhiều máy khác nhau.

en: Setting open descriptor limit not supported.
vi: Không hỗ trợ chức năng đặt giới hạn bộ mô tả còn mở.

en: Setting option `%s' in section `%s' to `%s' when processing command line option `%s' was denied.
vi: Bị từ chối đặt tùy chọn « %s » trong phần « %s » thành « %s » khi xử lý tùy chọn dòng lệnh « %s ».

en: Settings for restricting connections to friends
vi: Thiết lập để hạn chế kết nối thành bạn bè

en: Settings that change the behavior of GNUnet in general
vi: Thiết lập mà sửa đổi ứng xử chung của GNUnet

en: Settings that select specific implementations for GNUnet modules
vi: Thiết lập mà chọn bản thực hiện riêng cho mô-đun GNUnet

en: Should gnunetd be automatically started when the system boots?
vi: Khi hệ thống khởi động, có nên tự động khởi chạy gnunetd không?

en: Should we disable random padding (experimental option)?
vi: Có nên tắt đệm ngẫu nhiên (tùy chọn vẫn thực nghiệm) không?

en: Should we try to determine our external IP using UPnP?
vi: Có nên thử quyết định địa chỉ IP bên ngoài của mình dùng UPnP không?

en: Show options for advanced users
vi: Hiện tùy chọn cấp cao

en: Show rarely used options
vi: Hiện tùy chọn ít dùng

en: Signature failed verification: peer `%s' not known.
vi: Không thẩm tra được chữ ký: không rõ đồng đẳng « %s ».

en: Signature failed verification: signature invalid.
vi: Không thẩm tra được chữ ký: chữ ký sai.

en: Size of the routing table for DHT routing.
vi: Kích cỡ của bảng định tuyến đối với định tuyến DHT.

en: Size of the routing table for anonymous routing.
vi: Kích cỡ của bảng định tuyến đối với định tuyến nặc danh.

en: Specifies the name of a file which contains a list of GNUnet peer IDs that are friends.  If used with the friend-to-friend topology, this will ensure that GNUnet only connects to these peers (via any available transport).
vi: Ghi rõ tên của một tập tin chứa danh sách các mã số đồng đẳng GNUnet cũng là bạn bè. Nếu dùng với địa hình bạn-đến-bạn, thì tùy chọn này sẽ đảm bảo rằng GNUnet chỉ kết nối tới những đồng đẳng đó (qua bất cứ cơ chế truyền hoạt động nào).

en: Specify which additional extractor libraries should be used.  gnunet-insert uses libextractor to extract keywords from files. libextractor can be dynamically extended to handle additional file formats. If you want to use more than the default set of extractors, specify additional extractor libraries here.  The format is [[-]LIBRARYNAME[:[-]LIBRARYNAME]*].
    
    The default is to use filenames and to break larger words at spaces (and underscores, etc.).  This should be just fine for most people. The '-' before a library name indicates that this should be executed last and makes only sense for the split-library.
vi: Ghi rõ những thư viện trích bổ sung nào nên dùng. Tiến trình chèn gnunet-insert sử dụng libextractor để trích các từ khoá khỏi tập tin. libextractor cũng có thể mở rộng động để quản lý định dạng tập tin bổ sung. Muốn sử dụng bộ trích bên ngoài tập hợp mặc định thì ghi rõ ở đây những thư viện trích bổ sung. Định dạng là « [[-]tên_thư_viện[:[-]tên_thư_viện]*] ».
    
    Mặc định là dùng tên tập tin, và ngắt từ lớn ở dấu cách, dấu gạch dưới v.v. Đây nên ổn cho phần lớn người dùng. Dấu gạch nối « - » đằng trước một tên thư viện có ngụ ý nó nên được thực hiện cuối cùng, thích hợp chỉ cho split-library.

en: Specify which system messages should be logged how
vi: Ghi rõ những thông điệp hệ thống nào nên được theo dõi như thế nào

en: Start GNUnet transport benchmarking tool.
vi: Khởi chạy công cụ kiểm chuẩn truyền tải của GNUnet.

en: Started collection.
vi: Đã bắt đầu thu thập.

en: Starting datastore conversion (this may take a while).
vi: Đang bắt đầu chuyển đổi kho dữ liệu (có thể hơi lâu).

en: Starting download `%s'
vi: Đang bắt đầu tài về « %s »

en: Starting upload of `%s'.
vi: Đang bắt đầu tài lên « %s ».

en: Starts the gnunetd daemon.
vi: Khởi chạy trình nền gnunetd.

en: Still no peers found in `%s'!
vi: Vẫn còn không tìm thấy đồng đẳng trong « %s ».

en: Supported client-server messages:
vi: Thông báo máy khách-chủ được hỗ trợ :

en: Supported peer-to-peer messages:
vi: Thông báo đồng đẳng được hỗ trợ :

en: Suppress display of asynchronous log messages
vi: Thu hồi hiển thị các thông điệp ghi sự kiện không đồng bộ

en: Syntax error in configuration file `%s' at line %d.
vi: Gặp lỗi cú pháp trong tập tin cấu hình « %s » tại dòng %d.

en: Syntax error in topology specification, skipping bytes `%s'.
vi: Lỗi cú pháp trong sự xác định địa hình học, đang bỏ qua các byte « %s ».

en: Syntax error in topology specification, skipping bytes.
vi: Lỗi cú pháp trong sự xác định địa hình học, đang bỏ qua các byte.

en: Syntax: /msg USERNAME MESSAGE
vi: Cú pháp: /msg TÊN_NGƯỜI_DÙNG TIN_NHẲN

en: TCP transport
vi: Cơ chế truyền TCP

en: Template description.
vi: Mô tả mẫu.

en: Testing transport(s) %s
vi: Đang thử nghiệm (các) truyền tải %s

en: The "Network interface" is the device that connects your computer to the internet. This is usually a modem, an ISDN card or a network card in case you are using DSL.
vi: « Giao diện mạng » là thiết bị kết nối máy tính với Internet. Đây thường là một bộ điều giải, một bo mạch ISDN hay một bo mạch mạng nếu dùng DSL.

en: The GNUnet datastore contains all content that GNUnet needs to store (indexed, inserted and migrated content).
vi: Kho dữ liệu GNUnet chứa tất cả các dữ liệu GNUnet cần cất giữ (dữ liệu chỉ mục, nội dung chèn và nhập vào).

en: The UPnP service could not be loaded. To disable UPnP, set the configuration option "UPNP" in section "%s" to "NO"
vi: Dịch vụ UPnP không thể nạp được. Để tắt UPnP, đặt tùy chọn cấu hình « UPNP » trong phần « %s » thành « NO » (không).

en: The `%s' request received from client is malformed.
vi: Nhận được yêu cầu « %s » dạng sai từ máy khách.

en: The `/leave' command is an alias for `/quit'
vi: Lệnh « /leave » là một biệt hiệu cho « /quit »

en: The `/notice' command is an alias for `/msg'
vi: Lệnh « /notice » là một biệt hiệu cho « /msg »

en: The `/query' command is an alias for `/msg'
vi: Lệnh « /query » là một biệt hiệu cho « /msg »

en: The basic format is HOSTNAME:PORT.
vi: Định dạng cơ bản là « TÊN_MÁY:CỔNG ».

en: The default is no longer /var/run/gnunetd.pid since we could not delete the file on shutdown at that location.
vi: Giá trị mặc định không còn là « /var/run/gnunetd.pid » lại, vì không thể xoá tập tin ở vị trí đó khi tắt máy.

en: The default of 1024 should be fine for most systems.  If your system can support more, increasing the number might help support additional clients on machines with plenty of bandwidth.  For embedded systems, a smaller number might be acceptable.  A value of 0 will leave the descriptor limit untouched.  This option is mostly for OS X systems where the default is too low.  Note that if gnunetd cannot obtain the desired number of file descriptors from the operating system, it will print a warning and try to run with what it is given.
vi: Giá trị mặc định 1024 nên ổn cho phần lớn hệ thống. Nếu hệ thống này có khả năng hỗ trợ nhiều bộ mô tả tập tin hơn, một số lớn hơn có thể giúp hỗ trợ các ứng dụng khách bổ sung trên máy có rất nhiều bảng thông. Đối với hệ thống nhúng, một số nhỏ hơn có thể ổn. Giá trị 0 sẽ không thay đổi giới hạn. Tùy chọn này thường có ích trên hệ thống OSX (có giá trị mặc định quá thấp). Ghi chú rằng nếu gnunetd không thể lấy số các bộ mô tả tập tin yêu cầu từ hệ điều hành, thì nó sẽ in ra một cảnh báo và thử chạy với số đưa ra.

en: The directory for GNUnet files that belong to the user.
vi: Thư mục chứa những tập tin GNUnet mà thuộc về người dùng.

en: The highest tolerable CPU load.  This is the hard limit, so once it is reached, gnunetd will start to massively drop data to reduce the load.  Use with caution.
vi: Tải trọng CPU cao nhất có thể tha thứ được. Đây là giới hạn cứng, do đó một khi tới được, gnunetd sẽ bắt đầu bỏ rất nhiều dữ liệu để giảm tải trọng. Hãy sử dụng cẩn thận.

en: The highest tolerable CPU load. Load here always refers to the total system load, that is it includes CPU utilization by other processes.  A value of 50 means that once your 1 minute-load average goes over 50% non-idle, GNUnet will try to reduce CPU consumption until the load goes under the threshold.  Reasonable values are typically between 50 and 100.  Multiprocessors may use values above 100.
vi: Tải trọng CPU cao nhất có thể. Ở đây thì tải trọng tham chiếu đến tổng số tải trọng hệ thống, tức là nó cũng tính sử dụng CPU của các tiến trình khác. Giá trị 50 có nghĩa là một khi tải trọng trung bình mỗi phút vượt quá 50% không nghỉ, thì GNUnet thử giảm sử dụng CPU đến khi tải trọng nhỏ hơn ngưỡng. Giá trị hợp lý thường nằm giữa 50 và 100. Máy đa bộ xử lý có khả năng sử dụng giá trị hơn 100.

en: The highest tolerable IO load.  Load here refers to the percentage of CPU cycles wasted waiting for IO for the entire system, that is it includes disk utilization by other processes.  A value of 10 means that once the average number of cycles wasted waiting for IO is more than 10% non-idle, GNUnet will try to reduce IO until the load goes under the threshold.  Reasonable values are typically between 10 and 75.
vi: Tải trọng VR cao nhất có thể tha thứ được. Ở đây thì tải trọng tham chiếu đến tỷ lệ phần trăm chu kỳ CPU bị phí khi đợi VR đối với toàn hệ thống, tức là nó cũng tính sử dụng đĩa của các tiến trình khác. Giá trị 10 có nghĩa là một khi số các chu kỳ trung bình bị phí khi đợi VR hơn 10% không nghỉ, GNUnet sẽ thử giảm VR đến khi tải trọng nhỏ hơn ngưỡng. Giá trị hợp lý thường nằm giữa 10 và 75.

en: The limit is given as a percentage of the MAXNETUPBPS limit.  Use 100 to have MAXNETUPBPS be the hard limit.  Use zero for no limit.
vi: Giới hạn được ghi rõ theo phần trăm của giới hạn MAXNETUPBPS. Dùng 100 để đặt MAXNETUPBPS là giới hạn cứng. 0 = vô hạn.

en: The minimum number of connected friends before this peer is allowed to connect to peers that are not listed as friends
vi: Số tối thiểu các bạn bè có kết nối trước khi đồng đẳng nay được phép kết nối tới đồng đẳng lạ (không phải được liệt kê là bạn bè)

en: The option 'PRIVATE-NETWORK' can be used to limit the connections of this peer to peers of which the hostkey has been copied by hand to data/hosts;  if this option is given, GNUnet will not accept advertisements of peers that the local node does not already know about.  Note that in order for this option to work, HOSTLISTURL should either not be set at all or be set to a trusted peer that only advertises the private network. Also, the option does NOT work at the moment if the NAT transport is loaded; for that, a couple of lines above would need some minor editing :-).
vi: Tùy chọn « PRIVATE-NETWORK » có thể được dùng để hạn chế kết nối của đồng đẳng này thành những đồng đẳng có khoá máy đã được sao chép bằng tay vào « data/hosts »; nếu bật tùy chọn này thì GNUnet sẽ không chấp nhận quảng cáo về đồng đẳng không được nút cục bộ nhận ra. Ghi chú rằng tùy chọn này cũng cần HOSTLISTURL không đặt bằng cách nào cả hay có đặt thành một đồng đẳng tin cậy mà chỉ quảng cáo mạng riêng. Hơn nữa, tùy chọn này KHÔNG hoạt động khi nào cơ chế trung NAT được nạp: để tránh trường hợp đó, cũng cần phải chỉnh sửa vài dòng bên trên. :-)

en: The specified directories were added to the list of shared directories.
vi: Những thư mục đưa ra đã được thêm vào danh sách các thư mục dùng chung.

en: There is more than one IP address specified for interface `%s'.
    GNUnet will use %s.
vi: Có vài địa chỉ IP chỉ ra cho giao diện « %s ».
    GNUnet sẽ dùng %s.

en: These are options that hardly anyone actually needs.  If you plan on doing development on GNUnet, you may want to look into these.  If in doubt or in a hurry, say NO.
vi: Tùy chọn này cần bởi rất ít người. Nếu bạn định phát triển qua GNUnet, có lẽ tùy chọn này có ích. Nếu không hay vội, hãy đặt NO (không).

en: These are options that maybe difficult to understand for the beginner. These options typically refer to features that allow tweaking of the installation.  If in a hurry, say NO.
vi: Tùy chọn cấp này có thể khó hiểu cho người dùng bắt đầu sử dụng máy tính. Tùy chọn kiểu này thường tham chiếu đến tính năng cho phép điều chỉnh bản cài đặt. Vội thì đặt NO (không).

en: This gives the root-directory of the GNUnet installation. Make sure there is some space left in that directory. :-)  Users inserting or indexing files will be able to store data in this directory up to the (global) quota specified below.  Having a few gigabytes of free space is recommended.
vi: Đây đưa ra thư mục gốc của bản cài đặt GNUnet. Hãy kiểm tra xem vẫn còn có sức chứa còn lại trong thư mục đó. :-)
    Người dùng cần chèn hay phụ lục tập tin thì có thể lưu dữ liệu vào thư mục này đến hạn ngạch (toàn cục) được ghi rõ dưới đây. Khuyên có vài GB sức chứa còn rảnh.

en: This is equivalent to the -H option.  The format is IP:PORT.
vi: Đây tương đương với tùy chọn « -H ». Định dạng là « IP:CỔNG ».

en: This option can be used to tell gnunetd not to open the client port.  When run like this, gnunetd will participate as a peer in the network but not support any user interfaces.  This may be useful for headless systems that are never expected to have end-user interactions.  Note that this will also prevent you from running diagnostic tools like gnunet-stats!
vi: Tùy chọn này có thể được dùng để báo trình nền gnunetd không mở cổng cho ứng dụng khách. Khi chạy bằng cách này, gnunetd sẽ tham gia là một đồng đẳng trên mạng, còn không hỗ trợ giao diện người dùng nào. Có thể hữu ích cho hệ thống không cần màn hình mà không bao giờ nên tương tác với người dùng cuối cùng. Ghi chú rằng tùy chọn này cũng ngăn cản bạn chạy công cụ chẩn đoán như tiến trình thống kê gnunet-stats !

en: This option is used when clients need to start gnunetd.
vi: Tùy chọn này dùng khi ứng dụng khách cần khởi chạy gnunetd.

en: This option is useful for people who maybe offended by some previews or use gnunet-gtk at work and would like to avoid bad surprises.
vi: Tùy chọn này có ích cho người dùng không thích một số ô xem thử, hoặc sử dụng gnunet-gtk ở chỗ làm và muốn tránh sự ngạc nhiên xấu.

en: This option is useful to eliminate files that the user already has from the search.  Naturally, enabling this option maybe confusing because some obviously expected search results would no longer show up.  This option only works if the URI_DB_SIZE option under FS is not zero (since the URI DB is used to determine which files the user is sharing)
vi: Tùy chọn này có ích để loại ra việc tìm kiếm những tập tin đã có trên máy đó. Tất nhiên, bật tùy chọn có thể gây ra bối rối vì một số kết quả tìm kiếm mong đợi sẽ không được hiển thị. Tùy chọn này chỉ hoạt động được nếu tùy chọn URI_DB_SIZE (kích cỡ cơ sở dữ liệu URI) dưới FS khác số không (vì cơ sở dữ liệu URI được dùng để quyết định những tập tin được người dùng chia sẻ)

en: This option may be useful during testing, but turning it off is dangerous! If in any doubt, set it to YES (which is the default).
vi: Tùy chọn này có thể hữu ích trong khi thử: trong mọi trường hợp đều không nên tắt nó ! Chưa chắc thì đặt nó thành YES (có) mà mặc định.

en: This option may be useful on peers where the kernel does not support IPv6.  You might also want to set this option if you do not have an IPv6 network connection.
vi: Tùy chọn này có thể hữu ích trên đồng đẳng không có hạt nhân hỗ trợ IPv6. Cũng có thể đặt tùy chọn này nếu không có kết nối mạng kiểu IPv6.

en: This option specifies which hosts are trusted enough to connect as clients (to the TCP port).  This is useful if you run gnunetd on one host of your network and want to allow all other hosts to use this node as their server.  By default, this is set to 'loopback only'.  The format is IP/NETMASK where the IP is specified in dotted-decimal and the netmask either in CIDR notation (/16) or in dotted decimal (255.255.0.0). Several entries must be separated by a semicolon, spaces are not allowed.
vi: Tùy chọn này ghi rõ những máy nào đủ tin cậy để kết nối là ứng dụng khách (đến cổng TCP). Có ích nếu bạn chạy trình nên gnunetd trên một máy của mạng cục bộ, cũng muốn các máy khác cùng mạng dùng nút này làm máy phục vụ. Mặc định là tùy chọn này được đặt thành « loopback only » (chỉ mạch nội bộ). Định dạng là IP/MẶT_NẠ_MẠNG mà địa chỉ IP được ghi rõ theo thập phân đánh chấm (v.d. 255.255.0.0), và mặt nạ mạng (netmask) theo hoặc cách ghi CIDR (v.d. 1/16) hoặc thập phân đánh chấm. Vài mục nhập nên định giới bằng dấu hai chấm, cũng không cho phép khoảng cách.

en: This version of Windows does not support multiple users.
vi: Phiên bản Windows này không có hỗ trợ đa người dùng.

en: This version of Windows doesn't support services.
vi: Phiên bản Windows này không hỗ trợ dịch vụ.

en: Time:
vi: Thời gian:

en: Timeout after %llums.
vi: Quá hạn sau %llu miligiây.

en: Times: max %16llu  min %16llu  mean %12.3f  variance %12.3f
vi: Thời gian:  đại %16llu  tiểu %16llu  t.bình %12.3f  ph.sai %12.3f

en: To which directory should gnunet-gtk save downloads to?
vi: gnunet-gtk nên lưu tập tin tải về vào thư mục nào?

en: Too many arguments.
vi: Quá nhiều đối số.

en: Tool to setup GNUnet.
vi: Công cụ để thiết lập GNUnet.

en: Tool to test if GNUnet transport services are operational.
vi: Công cụ để thử nghiệm xem dịch vụ truyền tải GNUnet có hoạt động không.

en: Topology Maintenance
vi: Duy trì địa hình

en: Transmission attempt failed, transport type %d unknown.
vi: Lỗi thử gửi, kiểu truyền tải %d không được hỗ trợ

en: Transport connection attempt failed, transport type %d not supported
vi: Lỗi thử kết nối truyền tải, kiểu cơ chế truyền %d không được hỗ trợ

en: Transport failed to connect to peer `%s' (%u HELLOs known, none worked)
vi: Truyền tải không kết nối được tới đồng đẳng « %s » (đã biết %u tín hiệu HELLO, mà không có tín hiệu nào hoạt động được)

en: Transport library `%s' did not provide required function '%s%s'.
vi: Thư viện truyền tải « %s » không cung cấp chức năng yêu cầu « %s%s ».

en: Transports
vi: Cơ chế truyền

en: Trying to download hostlist from `%s'
vi: Đang thử tải danh sách các máy xuống « %s »

en: UDP transport
vi: Cơ chế truyền UDP

en: URI `%s' invalid for gnunet-download.
vi: Sai URI « %s » cho gnunet-download.

en: URI to be published (can be used instead of passing a file to add keywords to the file with the respective URI)
vi: Địa chỉ URI cần công bố (có thể được dùng thay vào gửi một tập tin để thêm từ khoá vào tập tin có địa chỉ URI tương ứng)

en: USER
vi: NGƯỜI DÙNG

en: Unable to change startup process:
vi: Không thể thay đổi tiến trình khởi chạy:

en: Unable to create user account for daemon.
vi: Không thể tạo tài khoản người dùng cho trình nền.

en: Unable to create user account:
vi: Không thể tạo tài khoản người dùng:

en: Unable to initialize SQLite: %s.
vi: Không thể sơ khởi SQLite: %s.

en: Unable to obtain filesystem information for `%s': %u
vi: Không thể đại được thông tin về hệ thống tập tin cho « %s »: %u

en: Unable to save configuration file `%s':
vi: Không thể lưu tập tin cấu hình « %s »:

en: Unable to setup autostart for daemon.
vi: Không thể thiết lập chức năng tự động khởi chạy cho trình nền.

en: Undefined option.
vi: Tùy chọn không xác định.

en: Unexpected event: %d
vi: Gặp sự kiện bất thường: %d

en: Unindex files.
vi: Bỏ chỉ mục tập tin.

en: Unindexed ODB block `%s' from offset %llu already missing from datastore.
vi: Khối ODB đã bỏ chỉ mục « %s » từ khoảng bù %llu đã không có trong kho dữ liệu.

en: Unindexing failed (no reason given)
vi: Lỗi bỏ chỉ mục (không đưa ra lý do).

en: Unknown command `%s'.
vi: Không rõ câu lệnh « %s ».

en: Unknown error
vi: Lỗi không rõ

en: Unknown error while creating a new user
vi: Gặp lỗi không rõ trong khi tạo một người dùng mới

en: Unknown error.
vi: Lỗi không rõ.

en: Unknown keyword type `%s' in metadata configuration
vi: Không rõ kiểu từ khoá « %s » trong cấu hình siêu dữ liệu

en: Unknown kind %x (internal error).  Aborting.
vi: Kiểu không rõ %x (lỗi nội bộ). Đang hủy bỏ.

en: Unknown kind %x (internal error).  Skipping option.
vi: Kiểu không rõ %x (lỗi nội bộ). Đang bỏ qua tùy chọn.

en: Unknown metadata type in metadata option `%s'.  Using metadata type `unknown' instead.
vi: Không rõ kiểu siêu dữ liệu trong tùy chọn siêu dữ liệu « %s ». Đang ùng kiểu siêu dữ liệu « không rõ » (unknown) để thay thế.

en: Unknown operation '%s'.
vi: Không rõ thao tác « %s ».

en: Unknown type in embedded message from `%s': %u (size: %u)
vi: Gặp kiểu không rõ trong thông báo nhúng từ « %s »: %u (kích cỡ : %u)

en: Unknown user `%s'
vi: Không rõ người dùng « %s »

en: Unless you want to share the directory directly using a webserver, the default is most likely just fine.
vi: Nếu bạn không muốn chia sẻ thư mục một cách trực tiếp dùng một máy phục vụ Web, giá trị mặc định rất có thể ổn.

en: Unsupported command `%s'.  Aborting.
vi: Lệnh không được hỗ trợ « %s ». Đang hủy bỏ.

en: Up
vi: Lên

en: Updates GNUnet datastructures after version change.
vi: Cập nhật cấu trúc dữ liệu GNUnet sau khi thay đổi phiên bản.

en: Updating data for module `%s'
vi: Đang cập nhật dữ liệu cho mô-đun « %s »

en: Upload aborted.
vi: Tải lên bị hủy bỏ.

en: Upload of `%s' at %llu out of %llu bytes.
vi: Tải lên tập tin « %s » tại %llu trên %llu byte.

en: Upload of `%s' complete, %llu bytes took %llu seconds (%8.3f KiB/s).
vi: Hoàn thành tải lên « %s », %llu byte trong %llu giây (%8.3f KiB/giây).

en: Upload of `%s' complete, URI is `%s'.
vi: Tải lên « %s » hoàn thành, địa chỉ URI là « %s ».

en: Uploading `%s' resumed.
vi: Tiến trình tải lên « %s » đã tiếp tục lại.

en: Uploading suspended.
vi: Tiến trình tải lên bị ngưng.

en: Uptime (seconds)
vi: Thời gian chạy (giây)

en: Use --help to get a list of options.
vi: Hãy sử dụng câu lệnh trợ giúp « --help » để xem danh sách các tùy chọn.

en: Use 0 for unlimited
vi: 0 = vô hạn

en: Use YES only if you have (trustworthy) friends that use GNUnet and are afraid of establishing (direct) connections to unknown peers
vi: Hãy đặt YES chỉ nếu bạn có bạn bè tin cậy có sử dụng GNUnet và không muốn thiết lập kết nối trực tiếp tới đồng đẳng lạ

en: Use `/help command' to get help for a specific command
vi: Gõ chuỗi « /help LỆNH » để xem trợ giúp về lệnh đó

en: Use `/join #roomname' to join a chat room. Joining a room will cause you to leave the current room
vi: Gõ chuỗi « /join #tên_phòng » để vào một phòng trò chuyện nào đó (việc này cũng gây ra bạn ra khỏi phòng hiện tại)

en: Use `/msg nickname message' to send a private message to the specified user
vi: Gõ chuỗi « /msg tên_hiệu tin_nhẳn » để gửi một tin nhẳn riêng cho người dùng có tên đó

en: Use `/names' to list all of the current members in the chat room
vi: Gõ chuỗi « /names » để liệt kê tất cả các thành viên hiện thời trong phòng trò chuyện đó

en: Use `/nick nickname' to change your nickname.  This will cause you to leave the current room and immediately rejoin it with the new name.
vi: Gõ chuỗi « /nick tên_hiệu » để thay đổi tên hiệu của mình (việc này cũng gây ra bạn ra khỏi phòng hiện tại, sau đó vào lại ngay với tên mới)

en: Use `/quit' to terminate gnunet-chat
vi: Gõ chuỗi « /quit » để thoát khỏi trình gnunet-chat

en: Use a space-separated list of modules, e.g.  "udp smtp tcp".  The available transports are udp, tcp, http, smtp and nat.
    		
    Loading the 'nat' and 'tcp' modules is required for peers behind NAT boxes that cannot directly be reached from the outside.  Peers that are NOT behind a NAT box and that want to *allow* peers that ARE behind a NAT box to connect must ALSO load the 'nat' module.  Note that the actual transfer will always be via tcp initiated by the peer behind the NAT box.  The nat transport requires the use of tcp, http and/or smtp in addition to nat itself.
vi: Dùng một danh sách các mô-đun định giới bằng dấu cách, v.d. « udp smtp tcp ». Những cơ chế truyền sẵn sàng: udp, tcp, http, smtp, nat.
    
    Nạp hai mô-đun « nat » và « tcp » cần thiết cho đồng đẳng nằm sau máy NAT mà không tới được từ bên ngoài. Đồng đẳng KHÔNG phải nằm sau máy NAT và muốn _cho phép_ kết nối từ đồng đẳng mà CÓ phải nằm sau NAT thì CŨNG cần phải nạp mô-đun « nat ». Ghi chú rằng việc truyền thật lúc nào cũng chạy qua tcp, được sơ khởi bởi đồng đẳng nằm sau máy NAT. Cơ chế truyền nat cũng cần thiết tcp, http và/hay smtp thêm vào nat chính nó.

en: Use basic bandwidth limitation? (YES/NO).  If in doubt, say YES.
vi: Đặt giới hạn băng thông cơ bản không? (YES/NO) Chưa chắc thì đặt YES (có).

en: Use the '%s' key to abort.
vi: Dùng phím « %s » để hủy bỏ.

en: Use this option if your firewall maps, say, port 80 to your real HTTP port.  This can be useful in making the HTTP messages appear even more legit (without needing to run gnunetd as root due to the use of a privileged port).
vi: Hãy bật tùy chọn này nếu bức tường lửa ánh xạ, v.d. cổng 80 với cổng HTTP thật. Có thể hữu ích để làm cho các thông điệp HTTP hình như ngay cả chính đáng hơn (mà không cần chạy gnunetd dưới người chủ do dùng một cổng có quyền đặc biệt).

en: User `%s' is currently not in the room!
vi: Người dùng « %s » hiện thời không có trong phòng này.

en: Users in room `%s':
vi: Người dùng trong phòng « %s »:

en: Using %u messages of size %u for %u times.
vi: Sử dụng %u thông báo với kích cỡ %u trong %u lần.

en: VPN IP not anonymous, drop.
vi: VPN Địa chỉ IP không phải nặc danh, bỏ đi.

en: VPN IP src not anonymous. drop..
vi: VPN Nguồn địa chỉ IP không phải nặc danh, bỏ đi.

en: VPN Received unknown IP version %d...
vi: VPN Nhận được phiên bản IP không rõ %d...

en: VPN Received, not anonymous, drop.
vi: VPN Nhận được, không phải nặc danh, bỏ đi.

en: VPN cannot drop connection %x
vi: VPN không thể bỏ đi kết nối %x

en: VPN dropping connection %x
vi: VPN đang bỏ đi kết nối %x

en: Value is not in legal range.
vi: Giá trị không nằm trong phạm vi được phép.

en: WARNING
vi: CẢNH BÁO

en: Waiting for peers to connect
vi: Đang đợi các đồng đẳng kết nối

en: Welcome to GNUnet!
    
    This assistant will ask you a few basic questions in order to configure GNUnet.
    
    Please visit our homepage at
    	http://gnunet.org/
    and join our community at
    	http://gnunet.org/drupal/
    
    Have a lot of fun,
    
    the GNUnet team
vi: Xin chào mừng tới GNUnet !
    
    Trình giúp đỡ này sẽ hỏi bạn vài câu cơ bản để cấu hình GNUnet.
    
    Xin hãy thăm trang chủ của chúng tôi tại
    	http://gnunet.org
    và tham gia cộng đồng tại
    	http://www.gnunet.org/drupal/
    
    Chúc có nhiều niềm vui,
    
    đội GNUnet

en: What is the filename of the pipe where gnunetd can read its e-mail?
vi: gnunetd có thể đọc thư qua ống dẫn có tên tập tin nào?

en: What is the maximum CPU load (hard limit)?
vi: Tải trọng CPU tối đa là gì (giới hạn cứng)?

en: What is the maximum CPU load (percentage)?
vi: Tải trọng CPU tối đa là gì (theo phần trăm)?

en: What is the maximum IO load (permille)?
vi: Tải trọng VR tối đa là gì (theo phần nghìn)?

en: What is the maximum number of bytes per second that we may receive?
vi: Có thể nhận bao nhiêu byte mỗi giây (tối đa)?

en: What is the maximum number of bytes per second that we may send?
vi: Có thể gửi bao nhiêu byte mỗi giây (tối đa)?

en: What is the maximum number of e-mails that gnunetd would be allowed to send per hour?
vi: gnunetd có quyền gửi mỗi giờ bao nhiêu thư điện tử (tối đa)?

en: What is the maximum size of the datastore in MB?
vi: Kho dữ liệu có kích cỡ tối đa (theo MB)?

en: What is the maximum transfer unit for SMTP?
vi: Đối với SMTP, đơn vị truyền tối đa là gì?

en: What is the maximum transfer unit for UDP?
vi: Đối với UDP, đơn vị truyền tối đa là gì?

en: What is the maximum upstream bandwidth (hard limit)?
vi: Băng thông dòng ra tối đa là gì (giới hạn cứng)?

en: What is the name and port of the server for outgoing e-mail?
vi: Máy phục vụ thư gửi ra có tên và cổng nào?

en: What is the name of the network interface that connects your computer to the Internet?
vi: Máy tính này kết nối tới Internet qua giao diện mạng tên nào?

en: What is the path to the configuration file for gnunetd?
vi: Tập tin cấu hình gnunetd có đường dẫn nào?

en: What is this computer's public IP address or hostname?
vi: Địa chỉ IP công cộng hoặc tên của máy tính này là gì?

en: What maximum number of open file descriptors should be requested from the OS?
vi: Có nên yêu cầu từ hệ điều hành bao nhiêu bộ mô tả tập tin còn mở (tối đa)?

en: When started as root, gnunetd will change permissions to the given group.
vi: Khi khởi chạy bởi người chủ, trình nền gnunetd sẽ chuyển đổi quyền truy cập sang nhóm đưa ra.

en: Whenever this option is changed, you MUST run gnunet-update. Currently, the available applications are:
    
    advertising: advertises your peer to other peers. Without it, your peer will not participate in informing peers about other peers.  You should always load this module.
    
    getoption:  allows clients to query gnunetd about the values of various configuration options.  Many tools need this.  You should always load this module.
    
    stats: allows tools like gnunet-stats and gnunet-gtk to query gnunetd about various statistics.  This information is usually quite useful to diagnose errors, hence it is recommended that you load this module.
    
    traffic: keeps track of how many messages were recently received and transmitted.  This information can then be used to establish how much cover traffic is currently available.  The amount of cover traffic becomes important if you want to make anonymous requests with an anonymity level that is greater than one.  It is recommended that you load this module.
    
    fs: needed for anonymous file sharing. You should always load this module.
    
    hostlist: integrated hostlist HTTP server.  Useful if you want to offer a hostlist and running Apache would be overkill.
    
    chat: broadcast chat (demo-application, ALPHA quality).	Required for gnunet-chat.  Note that the current implementation of chat is not considered to be secure.
    
    tbench: benchmark transport performance.  Required for gnunet-tbench.  Note that tbench allows other users to abuse your resources.
    
    tracekit: topology visualization toolkit.  Required for gnunet-tracekit. Note that loading tracekit will make it slightly easier for an adversary to compromise your anonymity.
vi: Khi nào tùy chọn này bị thay đổi, bạn CẦN PHẢI chạy tiến trình cập nhật gnunet-update. Hiện thời có những ứng dụng sẵn sàng này:
    
     • advertising	quảng cáo đồng đẳng này cho các đồng đẳng khác. Không có ứng dụng này thì đồng đẳng này sẽ không tham gia hoạt động cho đồng đẳng biết về đồng đẳng khác. Lúc nào cũng nên nạp mô-đun này.
    
     • getoption	cho phép ứng dụng khách hỏi gnunetd về giá trị của một số tùy chọn cấu hình nào đó. Rất nhiều công cụ cần chức năng này. Lúc nào cũng nên nạp mô-đun này.
    
     • stats	cho phép công cụ như gnunet-stats và gnunet-gtk hỏi gnunetd về một số thống kê nào đó. Thông tin này thường hơi hữu ích để chẩn đoán lỗi, do đó khuyên bạn nạp mô-đun này.
    
     • traffic	theo dõi bao nhiêu tin nhẳn vừa nhận và gửi. Thông tin này thì có thể được dùng để tính bao nhiêu giao thông trải ra hiện thời sẵn sàng. Lượng giao thông trải ra trở thành quan trọng nếu bạn muốn gửi yêu cầu nặc danh với một cấp nặc danh hơn một. Khuyên bạn nạp mô-đun này.
    
     • fs	cần để chia sẻ tập tin một cách nặc danh. Lúc nào cũng nên nạp mô-đun này.
    
     • hostlist	trình phục vụ HTTP danh sách máy thống nhất. Có ích nếu bạn muốn cung cấp một danh sách máy, nhưng không muốn chạy Apache cho một công việc rất nhỏ như vậy.
    
     • chat	trò chuyện quảng bá (ứng dụng minh hoạ, vẫn ALPHA). Cần thiết cho ứng dụng trò chuyện gnunet-chat. Ghi chú rằng bản thực hiện chat hiện thời chưa được xem là bảo mật.
    
     • tbench	kiểm chuẩn hiệu suất truyền. Cần thiết cho gnunet-tbench. Ghi chú rằng tbench cho phép người dùng khác lạm dụng các tài nguyên của bạn.
    
     • tracekit	bộ công cụ mường tượng địa hình. Cần thiết cho gnunet-tracekit. Ghi chú rằng việc nạp tracekit sẽ làm cho một ít dễ hơn khi người dùng muốn xâm nhập tình trạng nặc danh của bạn.

en: Where can GNUnet find an initial list of peers?
vi: GNUnet có thể tìm một danh sách các đồng đẳng đầu tiên ở đâu?

en: Where should gnunet-clients write their logs?
vi: Ứng dụng khách gnunet-clients nên ghi sổ theo dõi vào đâu?

en: Where should gnunetd write the PID?
vi: gnunetd nên ghi PID vào đâu?

en: Where should gnunetd write the logs?
vi: gnunetd nên ghi sổ theo dõi vào đâu?

en: Which IP(v4)s are allowed to connect? Leave empty to use the IP of your primary network interface.
vi: Những địa chỉ IP(v4) nào có quyền kết nối? Bỏ trống để sử dụng địa chỉ IP của giao diện mạng chính.

en: Which IP(v4)s are not allowed to connect?
vi: Những địa chỉ IP(v4) nào không có quyền kết nối?

en: Which IPs are allowed to connect? Leave empty to allow connections from any IP.
vi: Những địa chỉ IP nào có quyền kết nối? Bỏ trống để cho phép kết nối từ mọi địa chỉ IP.

en: Which IPs are not allowed to connect?
vi: Những địa chỉ IP nào không có quyền kết nối?

en: Which IPv6s are allowed to connect? Leave empty to allow any IP to connect.
vi: Những địa chỉ IPv6 nào có quyền kết nối? Bỏ trống để cho phép mọi địa chỉ IP kết nối.

en: Which IPv6s are not allowed to connect?
vi: Những địa chỉ IPv6 nào không có quyền kết nối?

en: Which applications should gnunetd support?
vi: gnunetd nên hỗ trợ những ứng dụng nào?

en: Which database should be used for the temporary datastore of the DHT?
vi: Có nên dùng cơ sở dữ liệu nào làm kho dữ liệu tạm thời của DHT?

en: Which database should be used?
vi: Có nên dùng cơ sở dữ liệu nào?

en: Which e-mail address should be used to send e-mail to this peer?
vi: Để gửi thư cho đồng đẳng này, có nên dùng địa chỉ thư điện tử nào?

en: Which header line should other peers include in e-mails to enable filtering?
vi: Để hiệu lực lọc thư, đồng đẳng khác nên ghi dòng đầu nào?

en: Which is the client-server port that is used between gnunetd and the clients (TCP only).  You may firewall this port for non-local machines (but you do not have to since GNUnet will perform access control and only allow connections from machines that are listed under TRUSTED).
vi: Trình nền gnunetd và các ứng dụng khách liên lạc (chỉ TCP) qua cổng khách-phục_vụ nào? Bạn cũng có thể đặt bức tường lửa giữa cổng này và các máy khác cục bộ, nhưng không cần phải vì GNUnet sẽ điều khiển truy cập và chỉ cho phép kết nối từ máy được liệt kê dưới TRUSTED (tin cậy).

en: Which is the external port of the HTTP transport?
vi: Cơ chế truyền HTTP dùng cổng bên ngoài nào?

en: Which level of configuration should be available
vi: Cấp cấu hình nên sẵn sàng

en: Which non-default extractors should GNUnet use for keyword extractors
vi: Đối với bộ trích khác từ khoá, GNUnet nên dùng những bộ trích khác mặc định nào?

en: Which plugins should be loaded by gnunet-gtk?
vi: gnunet-gtk nên nạp những phần bổ sung nào?

en: Which port should be used by the HTTP transport?
vi: Cơ chế truyền HTTP nên dùng cổng nào?

en: Which port should be used by the TCP IPv4 transport?
vi: Cơ chế truyền IPv4 TCP nên dùng cổng nào?

en: Which port should be used by the UDP IPv4 transport?
vi: Cơ chế truyền IPv4 UDP nên dùng cổng nào?

en: Which topology should be used?
vi: Có nên địa hình nào?

en: Which topology should be used?  The only option at the moment is "topology_default"
vi: Có nên địa hình nào? Tùy chọn duy nhất hiện thời là « topology_default ».

en: Which transport mechanisms should GNUnet use?
vi: GNUnet nên dùng những cơ chế truyền nào?

en: YES disables IPv6 support, NO enables IPv6 support
vi: YES hay NO thì tắt hay bật hỗ trợ IPv6

en: Yes
vi: Có

en: Yes
vi: Có

en: You can always press ENTER to keep the current value.
vi: Lúc nào bạn cũng có thể bấm phím Enter để giữ lại giá trị hiện có.

en: You can limit GNUnet's resource usage here.
    
    The "downstream" is the data channel through which data is *received* from the internet. The limit is the maximum amount which GNUnet is allowed to use. If you have a flatrate, you can set it to the maximum speed of your internet connection. You should not use a value that is higher than what your actual connection allows.
vi: Có thể giới hạn sử dụng tài nguyên của GNUnet ở đây.
    
    « Dòng vào » (downstream) là kênh dữ liệu qua đó _nhận_ dữ liệu từ Internet. Giới hạn là số tối đa được gán cho GNUnet. Nếu có tốc độ đều, thì có thể đặt thành tốc độ kết nối Internet lớn nhất. Không nên đặt giá trị lớn hơn số được gán cho kết nối Internet của bạn.

en: You can limit GNUnet's resource usage here.
    
    The "upstream" is the data channel through which data is *sent* to the internet. The limit is the maximum amount which GNUnet is allowed to use. If you have a flatrate, you can set it to the maximum speed of your internet connection. You should not use a value that is higher than what your actual connection allows.
vi: Có thể giới hạn sử dụng tài nguyên của GNUnet ở đây.
    
    « Dòng ra » (upstream) là kênh dữ liệu qua đó _gửi_ dữ liệu tới Internet. Giới hạn là số tối đa được gán cho GNUnet. Nếu có tốc độ đều, thì có thể đặt thành tốc độ kết nối Internet lớn nhất. Không nên đặt giá trị lớn hơn số được gán cho kết nối Internet của bạn.

en: You can specify a header line here which can then be used by procmail to filter GNUnet e-mail from your inbox and forward it to gnunetd.
vi: Ở đây thì bạn có dịp ghi rõ một dòng đầu cho procmail dùng để lọc thư GNUnet từ hộp Thư Đến của bạn và chuyển tiếp nó tới gnunetd.

en: You can use 'make check' in src/transports/upnp/ to find out if your NAT supports UPnP.  You should disable this option if you are sure that you are not behind a NAT.  If your NAT box does not support UPnP, having this on will not do much harm (only cost a small amount of resources).
vi: Bạn có thể dùng câu lệnh « make check » trong « src/transports/upnp » để tìm biết nếu NAT đó hỗ trợ UPnP không. Chưa chắc nếu máy này nằm sau một NAT thì bạn nên tắt tùy chọn này. Nếu máy NAT đó không hỗ trợ UPnP, việc bật tùy chọn này sẽ không rất vấn đề gì (chỉ chiếm một ít tài nguyên).

en: You must NOT specify an URI and a filename.
vi: KHÔNG cho phép ghi rõ cả hai địa chỉ URI và tên tập tin.

en: You must make sure that e-mail received at this address is forwarded to the PIPE which is read by gnunetd.  Use the FILTER option to filter e-mail with procmail and the PIPE option to set the name of the pipe.
vi: Bạn cần phải đảm bảo rằng thư điện tử được nhận ở địa chỉ này thật được chuyển tiếp tới PIPE (ống dẫn) được gnunetd đọc. Hãy dùng tùy chọn FILTER (lọc) để lọc thư bằng procmail, và tùy chọn PIPE để đặt tên của ống dẫn.

en: You must pass a number to the `%s' option.
vi: Phải gửi một con số cho tùy chọn « %s ».

en: You must specify a name for the collection (`%s' option).
vi: Bạn phải ghi rõ một tên cho thu thập (tùy chọn « %s »).

en: You must specify a nickname
vi: Phải ghi rõ tên hiệu

en: You must specify a receiver!
vi: Phải ghi rõ một máy nhận.

en: You must specify one and only one filename for insertion.
vi: Phải ghi rõ chỉ một tên tập tin để chèn.

en: `%.*s' connected to `%.*s'.
vi: « %.*s » được kết nối tới « %.*s ».

en: `%s' connected to `%s'.
vi: « %s » được kết nối tới « %s ».

en: `%s' entered the room
vi: « %s » vào phòng

en: `%s' failed at %s:%d with error: %s
vi: « %s » bị lỗi tại %s:%d với lỗi: %s

en: `%s' failed for drive `%s': %u
vi: « %s » thất bại cho ổ đĩa « %s »: %u

en: `%s' failed for library `%s' with error: %s
vi: « %s » thất bại cho thư viện « %s » với lỗi: %s

en: `%s' failed for port %d. Is gnunetd already running?
vi: « %s » bị lỗi cho cổng %d. Trình gnunetd có chạy chưa?

en: `%s' failed on file `%s' at %s:%d with error: %s
vi: « %s » thất bại ở tập tin « %s » tại %s:%d với lỗi: %s

en: `%s' failed to resolve method '%s' with error: %s
vi: « %s » không giải quyết được phương pháp « %s », với lỗi: %s

en: `%s' failed with error code %d: %s
vi: « %s » thất bại với mã lỗi %d: %s

en: `%s' failed with error code %s: %s
vi: « %s » thất bại với mã lỗi %s: %s

en: `%s' failed.  Is `%s' a file?
vi: « %s » bị lỗi. « %s » là một tập tin phải không?

en: `%s' failed. Terminating connection to client.
vi: « %s » bị lỗi. Đang chấm dứt kết nối tới máy khách.

en: `%s' initialising RFC4913 module  %d and %d
vi: « %s » đang sơ khởi mô-đun RFC4913 %d và %d

en: `%s' is not a file.
vi: « %s » không phải là một tập tin.

en: `%s' is not available.
vi: « %s » không sẵn sàng.

en: `%s' is not connected to any peer.
vi: « %s » không phải được kết nối tới đồng đẳng nào.

en: `%s' is shutting down.
vi: « %s » đang tắt.

en: `%s' left the room
vi: « %s » rời phòng

en: `%s' message invalid (signature invalid).
vi: Thông báo « %s » không hợp lệ (chữ ký sai).

en: `%s' registering CS handlers %d and %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển CS %d và %d

en: `%s' registering client handler %d
vi: « %s » đang đăng ký trình điều khiển máy khách %d

en: `%s' registering client handler %d and %d
vi: « %s » đang đăng ký trình điều khiển máy khách %d và %d

en: `%s' registering client handlers %d %d %d %d %d %d %d %d and P2P handlers %d %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển kiểu ứng dụng khách %d %d %d %d %d %d %d %d và kiểu P2P %d %d

en: `%s' registering client handlers %d %d %d and p2p handler %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển máy khách %d %d %d và trình điều khiển đồng đẳng %d

en: `%s' registering client handlers: %d %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển máy khách: %d %d

en: `%s' registering handler %d
vi: « %s » đang đăng ký trình điều khiển %d

en: `%s' registering handler %d (plaintext and ciphertext)
vi: « %s » đang đăng ký trình điều khiển %d (nhập thô và văn bản mã hóa)

en: `%s' registering handlers %d %d %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển %d %d %d

en: `%s' registering handlers %d %d (plaintext and ciphertext)
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển %d %d (nhập thô và văn bản mã hóa)

en: `%s' registering p2p handlers: %d %d %d
vi: « %s » đang đăng ký các trình điều khiển p2p: %d %d %d

en: `%s' returned with error code %u
vi: « %s » trả lại với mã lỗi %u

en: `%s' said for sure: %s
vi: « %s » nói thật: %s

en: `%s' said off the record: %s
vi: « %s » nói không chính thức: %s

en: `%s' said to you for sure: %s
vi: « %s » nói thật cho bạn: %s

en: `%s' said to you: %s
vi: « %s » nói cho bạn: %s

en: `%s' said: %s
vi: « %s » nói: %s

en: `%s' selected %d out of %d messages (MTU: %d).
vi: « %s » đã chọn %d trên %d thông báo (MTU: %d).

en: `%s' startup complete.
vi: Hoàn thành khởi chạy « %s ».

en: `%s' transport OK.  It took %ums to transmit %llu messages of %llu bytes each.
vi: « %s » truyền tải OK.  Cần %u miligiây để truyền đi %llu thông báo với %llu byte mỗi cái.

en: `%s' was confirmed that you and only you received from him or her: %s
vi: « %s » xác nhận mà chỉ bạn đa nhận được từ họ : %s

en: `%s' was confirmed that you and only you received: %s
vi: « %s » xác nhận mà chỉ bạn đã nhận được: %s

en: `%s' was confirmed that you received from him or her: %s
vi: « %s » xác nhận mà bạn đã nhận được từ họ : %s

en: `%s' was confirmed that you received: %s
vi: « %s » xác nhận bạn đã nhận được: %s

en: `%s': Could not connect.
vi: « %s »: Không thể kết nối.

en: `%s': Could not create hello.
vi: « %s »: Không tạo được tín hiệu xin chào (hello).

en: `%s': Could not disconnect.
vi: « %s »: Không thể ngắt kết nối.

en: `%s': Could not send.
vi: « %s »: Không thể gửi.

en: `%s': Did not receive message within %llu ms.
vi: « %s »: Chưa nhận thông báo sau %llu miligiây.

en: add an additional keyword for all files and directories (this option can be specified multiple times)
vi: thêm một từ khóa bổ sung cho tất cả tập tin và thư mục (có thể chỉ ra tùy chọn này nhiều lần)

en: add an additional keyword for the top-level file or directory (this option can be specified multiple times)
vi: thêm một từ khoá bổ sung cho tập tin hoặc thư mục ở cấp đầu (có thể chỉ ra tùy chọn này nhiều lần)

en: allow TIME ms to process a GET command
vi: cho phép THỜI_GIAN mili giây để xử lý mỗi câu lệnh GET (lấy)

en: allows clients to determine gnunetd's configuration
vi: cho phép máy khách quyết định cấu hình của trình nền gnunetd.

en: allows mapping of the network topology
vi: cho phép ánh xạ địa hình của mạng

en: allows profiling of direct peer-to-peer connections
vi: cho phép đo hiệu năng sử dụng của kết nối đồng đẳng trực tiếp

en: anonymous
vi: nặc danh

en: automate creation of a namespace by starting a collection
vi: tự động tạo một không gian tên bằng cách bắt đầu một thu thập

en: be verbose
vi: xuất chi tiết

en: configure logging to use LOGLEVEL
vi: cấu hình chức năng ghi sự kiện để dùng CẤP_GHI_LƯU

en: connecting peer %s:%d to peer %s:%d
vi: đang kết nối đồng đẳng %s:%d tới đồng đẳng %s:%d

en: create a new pseudonym under the given NICKNAME
vi: tạo một biệt hiệu mới dưới TÊN_HIỆU đưa ra

en: delete incomplete downloads (when aborted with CTRL-C)
vi: xoá việc tải về không hoàn thành (khi hủy bở dùng CTRL-C)

en: delete the pseudonym with the given NICKNAME
vi: xoá biệt hiệu có TÊN_HIỆU đã cho

en: disable adding the creation time to the metadata of the uploaded file
vi: tắt thêm giờ tạo vào siêu dữ liệu của tập tin đã tải lên

en: disable padding with random data (experimental)
vi: tắt đệm lót với dữ liệu ngẫu nhiên (vẫn thực nghiệm !)

en: display a file's hash value
vi: hiển thị giá trị tổng kiểm của tập tin

en: do not generate an advertisement for this namespace (use when creating a new pseudonym)
vi: đừng tạo ra một quảng cáo cho không gian tên này (dùng khi tạo một biệt hiệu mới)

en: do not index, perform full insertion (stores entire file in encrypted form in GNUnet database)
vi: không đánh chỉ mục, thực hiện việc chèn đầy đủ (chứa toàn bộ tập tin ở dạng mã hóa trong cơ sở dữ liệu GNUnet)

en: do not list the pseudonyms from the pseudonym database
vi: không liệt kê các biệt hiệu từ cơ sở dữ liệu biệt hiệu

en: do not use libextractor to add additional references to directory entries and/or the published file
vi: đừng dùng libextractor để thêm các tham chiếu bổ sung vào mục nhập thư mục và/hay tập tin công bố

en: don't resolve host names
vi: không quyết định các tên máy

en: download a GNUnet directory recursively
vi: tải xuống đệ quy một thư mục GNUnet

en: download a GNUnet directory that has already been downloaded.  Requires that a filename of an existing file is specified instead of the URI.  The download will only download the top-level files in the directory unless the `-R' option is also specified.
vi: tải xuống một thư mục GNUnet đã được tải về trước. Cần thiết ghi rõ tên tập tin của một tập tin đã có, thay cho địa chỉ URI. Việc tải về sẽ chỉ tải về các tập tin cấp đầu của thư mục, nếu không cũng đưa ra tùy chọn « -R ».

en: enables (anonymous) file-sharing
vi: hiệu lực chia sẻ tập tin (nặc danh)

en: enables IPv6 over GNUnet (incomplete)
vi: hiệu lực IPv6 qua GNUnet (chưa hoàn tất)

en: enables P2P-chat (incomplete)
vi: hiệu lực trò chuyện giữa các đồng đẳng (chưa hoàn tất)

en: end automated building of a namespace (ends collection)
vi: kết thúc việc tự động xây dựng một không gian tên (kết thúc thu thập)

en: ensures that this peer is known by other peers and discovers other peers
vi: đảm bảo là đồng đẳng này được biết bởi và phát hiện các đồng đẳng khác

en: even if gnunetd is running on the local machine, force the creation of a copy instead of making a link to the GNUnet share directory
vi: thậm chí nếu gnunetd đang chạy trên máy cục bộ, bắt buộc tạo một bản sao thay vì tạo một liên kết đến thư mục chia sẻ của GNUnet

en: filename
vi: tên tập tin

en: generate configuration for gnunetd, the GNUnet daemon
vi: tạo ra cấu hình cho gnunetd, trình nền GNUnet

en: h
vi: g

en: increase the maximum number of TCP/IP connections
vi: tăng sổ tối đa các kết nối TCP/IP

en: install GNUnet as Windows service
vi: cài đặt GNUnet như là một dịch vụ Windows

en: integrated HTTP hostlist server
vi: trình phục vụ danh sách máy HTTP hợp nhất

en: keeps statistics about gnunetd's operation
vi: tính thống kê về thao tác gnunetd

en: libgcrypt has not the expected version (version %s is required).
vi: libgcrypt không có phiên bản mong đợi (yêu cầu phiên bản %s).

en: list all network adapters
vi: liệt kê mọi bộ tiếp hợp mạng

en: list entries from the directory database
vi: liệt kê các mục nhập từ cơ sở dữ liệu thư mục

en: m
vi: p

en: maintains GNUnet default mesh topology
vi: bảo quản định hình mắc lưới mặc định của GNUnet

en: message size
vi: kích cỡ tin nhắn

en: mimetype
vi: kiểu MIME

en: ms
vi: mg

en: no
vi: không

en: no name given
vi: chưa đưa ra tên

en: no-name
vi: không-tên

en: number of iterations
vi: số lần lặp lại

en: number of messages in a message block
vi: số tin nhắn trong một khối tin nhắn

en: number of messages to use per iteration
vi: số tin nhắn cần dùng mỗi lần lặp

en: only simulte the process but do not do any actual publishing (useful to compute URIs)
vi: chỉ mô phỏng tiến trình, không thật công bố (có ích để tính địa chỉ URI)

en: output in gnuplot format
vi: kết xuất theo định dạng gnuplot

en: output only the identity strings
vi: chỉ xuất những chuỗi nhận diện

en: output our own identity only
vi: chỉ xuất nhận diện mình

en: ping peers from HOSTLISTURL that match transports
vi: gửi tín hiệu ping cho các đồng đẳng từ HOSTLISTURL (danh sách máy theo URL) tương ứng với truyền tải

en: print a value from the configuration file to stdout
vi: in ra đầu ra tiêu chuẩn một giá trị từ tập tin cấu hình

en: print all log messages to the console (only works together with -d)
vi: in mọi thông điệp ghi sự kiện ra bàn giao tiếp (chỉ hoạt động tổ hợp với « -d »)

en: print list of extracted keywords that would be used, but do not perform upload
vi: in ra danh sách các từ khóa đã giải phóng cần sử dụng, nhưng không thực hiện tải lên

en: print the version number
vi: hiển thị số thứ tự phiên bản

en: print this help
vi: hiển thị trợ giúp này

en: prints supported protocol messages
vi: in ra các thông báo giao thức được hỗ trợ

en: probe network to the given DEPTH
vi: dò mạng tới độ sâu SÂU đưa ra

en: publish the files under the pseudonym NAME (place file into namespace)
vi: công bố các tập tin dưới biệt hiệu TÊN (đặt tập tin vào không gian tên)

en: realise add routes
vi: realise thêm đường

en: realise alloc ram
vi: realise cấp phát bộ nhớ RAM

en: realise copy table
vi: realise chép bảng

en: receiver host identifier (ENC file name)
vi: đồ nhận diện máy nhận (tên tập tin mã hoá)

en: remove all entries from the directory database and stop tracking URIs
vi: gỡ bỏ mọi mục nhập khỏi cơ sở dữ liệu thư mục, và dừng theo dõi các địa chỉ URI

en: repeat each test X times
vi: lặp lại mỗi hàm thử X lần

en: run as user LOGIN
vi: chạy dưới người dùng ĐĂNG_NHẬP

en: run in client mode (for getting client configuration values)
vi: chạy trong chế độ khách (để lấy các giá trị cấu hình của máy khách)

en: run in debug mode; gnunet-auto-share will not daemonize and error messages will be written to stderr instead of a logfile
vi: chạy trong chế độ tìm sửa lỗi; gnunet-auto-share sẽ không trở thành trình nền và sẽ ghi thông báo lỗi ra đầu lỗi tiêu chuẩn thay vì vào một tập tin ghi sự kiện.

en: run in debug mode; gnunetd will not daemonize and error messages will be written to stderr instead of a logfile
vi: chạy trong chế độ tìm sửa lỗi; gnunetd sẽ không trở thành trình nền và sẽ ghi thông báo lỗi ra đầu lỗi tiêu chuẩn thay vì vào một tập tin ghi sự kiện.

en: s
vi: g

en: scp command for friend file copy is : %s
vi: Câu lệnh scp cho bản sao tập tin bạn bè là: %s

en: scp command is : %s
vi: Câu lệnh scp là: %s

en: select listen socket for `%s' not valid!
vi: sai chọn ổ cắm lắng nghe cho « %s »

en: send COUNT messages
vi: gửi ĐẾM thông báo

en: send messages with SIZE bytes payload
vi: gửi thông báo có KÍCH_CỠ byte tải trọng

en: set number of daemons to start
vi: đặt số trình nền cần khởi chạy

en: set the ID of this version of the publication (for namespace insertions only)
vi: đặt mã số của phiên bản này của sự công bố (chỉ cho chèn không gian tên)

en: set the chat room to join
vi: đặt phòng trò chuyện cần vào

en: set the desired LEVEL of sender-anonymity
vi: đặt CẤP mong muốn của tình trạng nặc danh của người gửi

en: set the maximum number of parallel downloads that are allowed
vi: đặt số tối đa các việc tải xuống đồng thời được phép

en: set the meta-data for the given TYPE to the given VALUE
vi: đặt siêu dữ liệu cho KIỂU đưa ra thành GIÁ_TRỊ chỉ ra

en: set the nickname to use (required)
vi: đặt tên hiệu cần dùng (cần thiết)

en: set the rating of a namespace
vi: đặt đánh giá của một không gian tên

en: setkey `%s' from `%s' fails CRC check (have: %u, want %u).
vi: Kiểm tra CRC setkey « %s » từ « %s » không thành công (có %u, còn muốn %u).

en: sleep for SPACE ms after each a message block
vi: ngủ KHOẢNG miligiây sau mỗi khối tin nhắn

en: specifies after how many MS to time-out
vi: chỉ ra hết thời gian chờ sau bao nhiêu miligiay

en: specifies which TRANSPORT should be tested
vi: chỉ ra TRUYỀN_TẢI nào cần được thử nghiệm

en: specify ID of an updated version to be published in the future (for namespace insertions only)
vi: chỉ ra mã số của một phiên bản đã cập nhật để công bố trong tương lai (chỉ cho sự chèn không gian tên)

en: specify IDENTIFIER to be the address of the entrypoint to content in the namespace (use when creating a new pseudonym)
vi: ghi rõ BỘ_NHẬN_DIỆN là địa chỉ của điểm vào nội dung trong không gian tên (dùng khi tạo một biệt hiệu mới)

en: specify host on which gnunetd is running
vi: ghi rõ máy trên đó chạy trình nền gnunetd

en: specify metadata describing the namespace or collection
vi: ghi rõ siêu dữ liệu mô tả không gian tên (hoặc thu thập)

en: specify output format; 0 for human readable output, 1 for dot, 2 for vcg
vi: chỉ ra định dạng kết quả;
     • 0		kết xuất cho người đọc được
     • 1		dấu chấm
     • 2		vcg

en: specify the priority of the content
vi: xác định mức ưu tiên của nội dung

en: specify username as which gnunetd should run
vi: chỉ ra tên người dùng dưới đó cần chạy gnunetd

en: sqlite datastore
vi: kho dữ liệu sqlite

en: start tracking entries for the directory database
vi: bắt đầu theo dõi các mục nhập cho cơ sở dữ liệu thư mục

en: time to wait for the completion of an iteration (in ms)
vi: thời gian chờ sự hoàn thành của một lần lặp (theo miligiây)

en: tracks bandwidth utilization by gnunetd
vi: theo dõi gnunetd sử dụng dải thông

en: uninstall GNUnet service
vi: hủy cài đặt dịch vụ GNUnet

en: update a value in the configuration file
vi: cập nhật một giá trị trong tập tin cấu hình

en: upnp: NAT Returned IP: %s
vi: upnp: địa chỉ IP được NAT trả về: %s

en: use PRIORITY for the priority of the trace request
vi: dùng ƯU_TIÊN làm ưu tiên của yêu cầu tìm đường

en: use configuration file FILENAME
vi: dùng tập tin cấu hình TÊN_TẬP_TIN

en: use the given keyword to advertise the namespace (use when creating a new pseudonym)
vi: sử dụng từ khóa đưa ra để quảng cáo không gian tên (dùng khi tạo một biệt hiệu mới)

en: wait DELAY seconds for replies
vi: đợi đáp ứng TRỄ giây

en: write encountered (decrypted) search results to FILENAME
vi: ghi kết quả tìm kiếm tìm thấy (đã giải mã) vào tập tin TÊN_TẬP_TIN

en: write the file to FILENAME
vi: ghi tập tin vào TÊN_TẬP_TIN

en: yes
vi: có
